Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer Cafe' - ครัวทนายอ้วน - ได้รับของฝากแสนถูกใจ....เอามาทำ - ปลาเค็มผัดถั่ว  

วันนี้มีเรื่องให้ดีใจหลายอย่างครับ

อย่างแรกได้ซีรี่ย์เรื่อง "เจ้าหญิงอัตสึ" มาครอบครองเสียที หลังจากที่ควานหาในเนทมาเป็นเวลานานสองนาน

ตอนที่ฉายอยู่ก็ดูบ้าง ไม่ได้ดูบ้าง ที่ไม่ได้ดูก็เพราะติดงานบ้าง ลืมบ้างเผลดแผล็บเดียวเจ้าหญิงอัตสึก็ไปอยู่ใน โอโอคุ (Ooku) หรือแปลว่าตำหนักฝ่ายในเสียแล้ว ..... เผลอๆ อีกแป๊บ เจ้าหญิงเป็นหม้ายซะแร๊ว .... พอดูไม่ปะติดปะต่อก็พลาดตัวละครหลายๆคนทำให้ไม่ค่อยรู้เรื่อง จำได้แต่ "ท่านนาโอโกโร่" คนรักของเจ้าหญิงอัตสึ สมัยที่อยู่ที่แคว้นสัทสุมะ ก่อนที่จะมาเป็นลูกบุญธรรมของท่านอะไรซักอย่างนึง

ตอนนี้ที่ฉายใน True vision ช่อง Asian Series ก็มีเรื่องคล้ายๆกันกับเจ้าหญิงอัตสึ ชื่อเรื่อง โอโอคุ (Ooku) ก็พยายามติดตามอยู่ครับ แต่จำไม่ได้ซะทีว่ามีวันไหน อิอิอิ

ที่ชอบ 2 เรื่องนี้ก็เพราะว่าเป็นเรื่องที่ผมคิดว่าน่าสนใจมากๆ เพราะว่ามันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกันฝ่ายในของวังโชกุนของญี่ปุ่น ขึ้นชื่อว่าฝ่ายใน ไม่ว่าจะเป็นของไทย หรือ ญี่ปุ่น ก็น่าติดตามทั้งนั้นแหลครับ เพราะว่าขนบ ธรรมเนียม ประเพณี มันจะต่างจากชาวบ้าร้านตลาดทั่วไปครับ ยิ่งเป็นญี่ปุ่นที่ขึ้นชื่อว่าเป็นเจ้าของขนบ ธรรมเนียม ด้วยแล้วก็ .... น่าติดตามครับ

เรื่องที่น่าดีใจอีกเรื่องก็คือ "ปลาเค็ม" ครับ .....

หัวเราะกันใหญ่เลยอ่ะ..... ปลาเค็มมันน่าดีใจตรงไหน....

ปลาเค็มอร่อยๆมันหากินยากนะครับ.... สายๆของวันนี้มีพี่ชายใจดีแวะเอาของมาให้เป็นปลาเค็มแช่ในน้ำมันกระปุก....... ไม่ใช่สิ .... ต้องเรียกว่ากระป๋องถึงจะถูก เพราะมันใหญ่มากๆ เอามาฝากจากสุราษฏร์ฯ 2 กระป๋องใหญ่ๆ กะปลาเค็มแห้งๆ อีก 1 ตัวใหญ่ๆ ดีใจมากๆเลยครับ เลยชวนพี่เค้าทานข้าวกลางวันด้วยกันเป็นการตอบแทน ....

ปลาเค็มผัดถั่ว

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 53 19:18:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com