Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==กระทู้ประเดิมอมยิ้ม== ดูบอลเคล้าเสียงฝน กับข้าวทอดของเหลือสูตรคุณยายค่า  

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวก้นครัวค่ะ

ซุ่มอาศัยอยู่ห้องนี้มาพักนึง ได้รู้อะไรที่เป็นประโยชน์มากมาย
วันนี้อมยิ้มอัพเกรดมาใหม่ แถมเพิ่งซื้อกล้องใหม่ เลยขอลองตั้งกระทู้รีวิวสักครั้ง

ข้าวทอดนี้จริงๆมันไม่มีชื่อหรอกค่ะ แต่เป็นอาหารชนิดแรกที่เราได้ลองทำกับคุณยาย ปกติก็จะทำเฉพาะตอนกลับไปที่บ้านต่างจังหวัด

เป็นข้าวทอดที่คุณยายไปลักจำมาจากแถวโคราชอ่ะค่ะ ไม่มีสูตรอะไรตายตัว ใส่ๆไปเท่าที่ยายจำได้

ส่วนเรายิ่งแล้วใหญ่ อาหารก็ทำเป็นกะเค้าไม่กี่อย่างหรอกค่ะ กระทู้นี้ก็อาจเป็นกระทู้เดียวที่ได้ตั้งในห้องนี้ 555+

เกริ่นเยอะแล้ว เริ่มกันเลยดีกว่า ^^

ส่วนผสม ส่วนใหญ่จะมาจากของที่เหลือๆใช้ในครัวนี่แหละค่ะ

ข้าวเย็น     ถ้าเป็นข้าวที่เหลือก้นหม้อทิ้งไว้จนเย็นชืด ยิ่งแข็งๆจะดีมากเลยค่ะ ไม่ควรใช้ข้าวร้อนหรือข้าวที่หุงเละๆนะคะ

มะพร้าวขูดที่คั้นเอาน้ำออกแล้ว     บ้านเราเรียกกากมะพร้าวค่ะ คือหลังจากคั้นกะทิเสร็จ ก็ใช้กากที่เหลือนี่แหละค่ะ  แต่บางคนอาจจะไม่ชอบให้แห้งๆ สากๆคอ ก็ใช้มะพร้าวขูดธรรมดาผสมลงไปนิดนึงก็ได้

หมูสับ     ไม่ต้องเยอะนะคะ อัตราส่วนระหว่าง หมู : มะพร้าว : ข้าว  ประมาณ   1 : 1.5 : 2

พริกแกง     เผ็ดตามชอบเลยค่ะ

แป้งโกกิ     หรือแป้งข้าวเจ้าก็ได้ค่ะ

น้ำปลา     น้ำตาล    น้ำมันพืช

ใบมะกรูดซอย

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 53 14:12:24

จากคุณ : Flying Duckman
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 53 13:26:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com