Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่อง "การทำครีมชีส" ค่ะ  

ได้ลองทำครีมชีส มีข้อสงสัยมากมาย

ใช้นมเมจิกล่องสีทอง 1 ลิตร และโยเกิร์ตดัชมิลล์รสธรรมชาติ  1 กระป๋อง
ทำเสร็จตอน 15.00 น. ทิ้งไว้ในหม้อ กว่าจะได้เนื้อคล้ายๆ โยเกิร์ต
ตอนประมาณ 17.00 น. ของอีกวัน กรองแล้วได้เนื้อน้อยมากค่ะ
คิดว่ามีบ้างขั้นตอนผิดพลาดแน่ๆ ขอถามนะคะ

1. ส่วนผสมที่ใช้เหมาะสมหรือยังค่ะ

2. ต้มนม ในสูตรบอกว่าต้องอุณหภูมิ 60 องศา เราจะรู้ได้อย่างไงคะว่าอุณหภูมิได้แล้ว
(ตอนที่ทำนมข้างๆ หม้อเริ่มปุดๆ ก็ใส่โยเกิร์ตค่ะ)

3. เมื่อใส่โยเกิร์ตแล้ว คนให้เข้ากัน ก็ปิดไฟ ปิดฝา เลยใช่ไหมคะ

4. ตอนที่ทำ เอาหม้อไว้ในเตาอบ (ไม่ได้เปิดไฟ) แต่ระหว่างวันทำขนม และใช้เตาอบ
เตาอบยังไม่เย็นดีใส่หม้อโยเกิร์ตเข้าไปอีกครั้ง และทำให้หม้อโยเกิร์ตได้ความร้อนอีกครั้ง
ตรงนี้มีผลกับครีมชีสไหมคะ

5. ทำไมครีมชีสที่ได้ถึงเหลวมาก และใช้เวลานานกว่าในสูตรคะ

6. ครีมชีสที่ได้ในครั้งนี้ สามารถมาทำขนมได้ไหมคะ จะเสียไหม

7. เวย์ที่ได้ เพื่อนๆ เอามากินกันไหมคะ หรือทิ้งไป ถ้ากินกินอย่างไงค่ะ
(แอบชิมแล้วรสชาดแปลกๆ - -*)

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : CarBoNaRa
เขียนเมื่อ : 24 มิ.ย. 53 21:35:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com