Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ สงสัย สงสัย การทำฟู้ดคอร์ดในห้างครับ  

วันนี้มีเรื่องมาขอสอบถามหน่อยครับ มาถึงพระนครยังไม่ทันไร ที่บ้านพากันวุ่นซะแล้วครับ อิอิ

ขอเริ่มต้นก่อนนะครับ พอดีว่าเจ้าของล๊อคนึงเค้าจะเลิกขายอาหาร เพราะด้วยเนื่องจาก ต้องไปดูแลแม่

และตัวเค้าเองก้อายุมาแล้ว 50+ เมื่อก่อนเค้ามีหนี้สินพอสมควร แต่พอมาจับทำอันนี้ ก็สามารถปลดหนี้ได้

และมีเงินเก็บพอสมควร แต่สิ้นเดือนนี้เค้าจะเลิกทำแล้ว แล้วพอดีที่บ้านไปรู้ข้อมูลมา

ก้เลยสนใจ เพราะอาหารที่ทำในนั้น ก็คล้ายๆกับที่ต๊ะทำอยู่ ซึ่งไม่ต้องเหนื่อยมาก

เช้าทำเสร็จก็เอาไปส่งให้ลูกจ้าง ตอนเลิกก็ไปเคลียร์ ดีอย่างที่เป็นระบบคีย์การ์ด ก็โล่งเรื่องการโกงไปได้บ้าง

ซึ่งต๊ะก็ทำคูณ2 ไปเลย ที่บ้านก็จัดการไปคุยเสร็จสรรพ เตรียมจะเซ้งต่อ แล้วผมก้ดูแล2ที่

ที่นี้ ผมสงสัยว่า ในการทำธูรกิจในห้างแบบนี้ ผลตอบแทนดีมั้ย เจ้าของเก่าเค้าไม่เสียดายหรอ

ญาติพี่น้อง หรือ ลูกหลาน ไม่อยากทำต่อรึงัย เพราะสูตรอาหารเค้าก็มีอยู่แล้ว อุปกรณ์ก็มี

ที่บ้านก็ไปสืบมาว่าร้านนี้เค้ามียอดขายอันดับหนึ่งของห้าง วันนึงตกรายได้ 4000 กว่าบาท ยังไมได้หักลบอะไร

ค่าลูกจ้างวันละ 200 แต่ค่าอื่นๆ ผมยังไม่ทราบ เพราะคุยทางโทรศัพท์กัน แต่ห้างอยู่ ตจว นะครับ

ก้เลยเกิดข้อสงสัยขึ้น......... ว่าระบบของห้างมีอะไรซับซ้อนแค่ไหน แล้วถ้าวันไหนหยุดขายล่ะ ได้รึเปล่า

ทางห้างส่วนใหญ่หักเปอร์เซนต์เท่าไหร่ ตอนนี้ในหัวเกิดคำถามมากมายครับ เพราะวันที่1นี้ ต้องเข้าไปทำต่อแล้ว

แต่ ตอนนี้ยังมีเวลาคิดและตัดสินใจอยู่ เพราะยังไมได้เอาเงินไปวาง ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆความเห็นนะครับ

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 53 03:38:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com