Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++Shabushi buffet Central ขอนแก่น นี่จะเป็นครั้งสุดท้ายที่คุณได้เงินจากเราค่ะ+++  

ยาวหน่อยนะคะ  อยากบ่น ....

เมื่อวานนี้วันอาทิตย์ทั้งที เรากับแฟนตั้งใจว่าจะไปหาร้านอร่อยๆกินกันที่ห้างเซ็งท่าน

ช่วงต้นๆสัปดาห์เราไปนั่งทานกันที่ Shabushi buffet มาแล้วติดใจในรสชาดค่ะ ชอบปลาซาบะย่างน้ำจิ้มมันหวานหอมดีค่ะ

จึงตัดสินใจกันว่าจะไปนั่งโซ้ยกันอีกเป็นครั้งที่ 2 ในวันนี้  ตอนแรกแฟนเราเค้าบอกว่าอยากไปกินร้าน buffet เนื้อเกาหลีหัวละ 109 บาทมากกว่า

ไม่ได้กินนานแล้ว และร้านนั้นสเต็กเค้าก็อร่อยมากนะ  ด้วยลูกอ้อน...สุดท้ายเราก็มานั่งอยู่ที่ Shabushi กันตอน 1 ทุ่มตรงค่ะ

คนไม่เยอะอย่างที่คิดค่ะ...ตอนแรกนึกว่าจะต้องรอคิวเพราะเป็นวันหยุด  เราได้นั่งเคาเตอร์บาร์ ใกล้ๆกับโซนที่เป็นพวกของว่างข้าวปั้นค่ะ  

เรารีบบึ่งไปหาปลาซาบะย่างก่อนเหลือ 2 ชิ้นสุดท้ายในถาด...แต่ไม่มีน้ำจิ้มราดค่ะ อืม...ซักพักเค้าคงเอาน้ำจิ้มออกมาเติม  กลับไปนั่งก่อน

ไข่ไก่พร้อม น้ำจิ้มสุกี้พร้อม ตะเกียบพร้อม!!!!

อาหารบนสายพานไหลมา เทมา  มองหาหมูนุ่ม เนื้อนุ่มไม่เห็นมี มีแต่หมูสามชั้นสไลด์ผ่านมาเท่านั้น  ฮึ่ย!!! เดี๋ยวมันก็มาน่า...

เวลาผ่านไปชักกร่อย  เมนูเนื้อมีแต่หมูสามชั้นสไลด์ กับเนื้อไก่  เกี๊ยวที่เป็นเมนูแนะนำท้าให้ลองก็มีแต่ป้ายวางอยู่บนจาน เกี๊ยวไม่เห็นมาซักที

เดินไปดูน้ำจิ้มปลาซาบะ....อุ้ยน้ำจิ้มมาแล้ว แต่ทำไมมันเป็นน้ำใสๆสีน้ำตาลอย่างนี้หว่า  ลังเลอยู่เหมือนกัน เพราะมาทานครั้งก่อนมันไม่ใช่สีนี้...มันเข้มกว่านี้  แต่ก็ตักมาค่ะ

พอลองทานไปแล้ว  ประทานโทษ....เหมือนน้ำเปล่าผสมสีน้ำตาล ฮือๆ  ต้องหยิบโชยุข้าวปั้นมาราดกินแทนอ่ะค่ะ  เค็มๆ เสียดายมากๆๆ

บรรยากาศเริ่มกร่อยตั้งแต่ 20 นาทีแรก  อาหารที่วนมาตามสายพานก็ยังวนมา  แต่เมนูเนื้อก็ยังมีแต่สามชั้นสไลด์  

คือแบบเราอยากกินเนื้ออ่า  เนื้อล้วนๆ นุ่มๆ ไม่ใช่มีแต่มันแบบนี้อ่ะค่ะ  เลยถามพนักงานเสริฟว่า ทำไมไม่เห็นมีเนื้อหมูนุ่ม เนื้อวัว อื่นๆเลย พนง.บอกว่า

"อาหารมีตามเมนูด้านหน้านะคะ" พนง.ตอบมา  แหม...มีตามเมนูนั่นแล้วฉันจะถามหรอยะ

"ทราบค่ะว่ามีตามเมนู แต่เนื้อที่มีอยู่บนสายพานมันมีแต่สามชั้นนะ  เนื้ออย่างอื่นไม่มีเลย"  .....ดิฉันตอบไป พนง.ตอบแค่ว่าค่ะ ค่ะ แล้วก็เดินจากไป

สังเกตดูลูกค้าคนอื่นๆ ก็เริ่มถามเหมือนกันว่าทำไมไม่มีเนื้ออย่างอื่นบ้าง อาหารบนสายพานก็เริ่มเว้นช่วงห่าง ถึงห่างมาก ถึงห่างมากที่สุด  

ลูกค้าที่เข้ามาใหม่ก็ให้นั่งเฉพาะเคาเตอร์บาร์โซนเดียวกัน อีกโซนหนึ่งว่างเปล่าไม่มีคน ไม่มีอาหารเลย

บีบให้คนมานั่งโซนเดียวกันหมดแล้ว แต่อาหารที่ออกมาก็ยังมีแค่เนี๊ยะ!!!!

เลยเรียกพนง.มา ขอสั่งเป็นจานเลยละกัน....

พนง.ก็บอกเมนูไป มีเนื้อวัวนุ่ม หมูนุ่ม ปลาหมึกสด ... ลูกค้าคนอื่นๆก็เริ่มขอสั่งเป็นจานๆเหมือนกัน

อารมย์ตอนั้นดีใจมากจะได้กินแล้ว สั่งไปอย่างละ 2 จาน...ตอนมาเสริฟมีแต่ปลาหมึกอย่างเดียว

ขอโทษนะคะ.."เมนูเนื้ออย่างอื่นหมดแล้วค่ะ มีแต่หมูสามชั้นสไลด์ค่ะ จะรับไหมคะ.."   ง่ะ!!!!

"ถ้าเป็นแบบที่อยู่บนสายพานก็ไม่เป็นไรค่ะ ไม่รับ"  ....มานั่งกินบุฟเฟต์ชม.ละเกือบ 300 ยังจะอั้นของอีกหรอเนี่ย!!!

ตอนนั้นแบบไม่ไหวแล้วค่ะ เสียความรู้สึกสุดๆเลย  ชวนกันเดินออกไปคิดตังค์ทั้งๆที่เหลือเวลาทานได้อีกเกือบ 20 นาที

ก่อนกลับก็ไปยืนจ้องดูเมนูอาหารหน้าร้านให้เจ็บใจตัวเองเล่นค่ะ...เนื้อวัวนุ่ม หมูนุ่ม หมูหมัก หมูสไลด์ อะไรนั่น....

รู้งี้ไปกินบุปเฟ่ต์เนื้อเกาหลี 109 บาทยังจะคุ้มกว่าอีก เสียดายเงินไม่เท่าไหร่  แต่เสียดายความรู้สึกนี่มันสุดๆจริงๆ

จากคุณ : Brownies_Tangy_Sundae
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 53 15:53:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com