Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องดีๆที่ 7-11  

จริงๆแล้วต้องบอกก่อนว่าเป็นลูกค้า 7-11 มาเนิ่นนานเจอดีบ้างไม่ดีบ้างเป็นเรื่องปกติ แต่ไม่ค่อยกล้าเถียง เพราะ ไปคนเดียวไม่มีพวกเลยไม่กล้า 555+

วันนี้เลยขอมาเล่าเรื่องดีๆ ที่ 7-11 บ้างนะครับ

เดือนก่อนผมเข้า 7-11 ที่ ราม2 แถวๆหน้าตลาดราม2 มาครับ ปกติก็เข้าบ่อยๆอยู่แล้วส่วนมากจะเข้าตอนเช้าก่อนขึ้นรถเมล์ไปเรียน

โดยส่วนตัวผมแล้วเวลาก้าวออกจากบ้านครึ่งก้าวก็ต้องเปิดไอพอดหูฟังเสียบหูโดยทันทีไม่รีรอ ผมก็เดินจ้ำๆจะไปถึง 7-11 เลือกของไปมาโดยปกติก็ซื้อไส้กรอก นม น้ำ ประจำอยู่แล้วมักจะให้เงินเป็นแบงค์ร้อยเป็นประจำโดยได้เงินทอนก็ออกจากร้านไปเลยยัดเงินเข้ากระเป๋าสะพายโดยไม่ดูเงินทอน (ออกแนวค่อนข้างมั่นใจในพนักงานมาก 555+)

แต่แล้วววววว...ก็เกิดเรื่อง เพราะ เจ้าไอพอดนี่จนได้ เมื่อผมได้ซื้อของตามเดิม ไส้กรอก นม น้ำ แล้วยื่นให้พนักงานคนเดิม (เพศ ญ ตัวเล็กๆขาวๆอายุประมาณ 20 21 22 23 ไม่น่าจะเกินนี้) พอผมจ่ายเงินปุ๊บพนักงานใส่ของให้ปั๊บ ผมก็เดินออกจากเซเว่นเลยทันที โดยที่ไม่ได้คิดอะไร

แต่...ปรากฎว่าเดินมาได้สัก 20 เมตร ก็มีคนมาสะกิดบ่าข้างหลัง (อยากบอกว่าตกใจมากเพราะ เคยเดินอยู่บิ๊กซีบางนา เพื่อนทำแบบนี้ตกใจ ตบกลับไปเลย) แต่งวดนี้ผมหันไปข้างหลังครับแล้วพบว่า

เธอ...คนนั้นกลับมาหาผม นั้นคือพนักงานเซเว่นคนที่คิดเงินให้ผมที่อยู่ที่แคชเชียร์ที่หนึ่งผมก็ตกกระใจ(ตอนนี้สมองผมไปแล้วกระบวนการความคิดเตลิดแล้วว่าผมหยิบไรมาหรอ เงินที่บ้านก็ให้ใช้เยอะไม่เคยคิดจะขโมยของใครหรือโดนใครแกล้งใส่ของอะไรในกระเป๋ารึเปล่าไม่อย่ากไปโรงพักนะ) แต่เธอคนนั้นกลับยื่นเงิน พร้อมใบเสร็จรับเงินมาให้ก็งงๆอยู่

ผมก็เลยถอดหูฟังเพลงออก พร้อมได้ยินเสียงที่นอกจากคำว่า สวัสดีคะ ขอบคุณคะ รับขนมจีบซาลาเปาเพิ่มไหมคะ สินค้ากำลังลดราคานะคะ ว่า พี่ลืมเงินทอนคะ ผมก้เลยตอบเธอไปแบบงงว่า ขอคุณครับ แล้วเธอก็เดินกลับสู่ 7-11 เธอไปอย่ารวดเร็ว อยากบอกว่าอายมาก...แต่ก็ดีใจที่พนักงานเดินเอาเงินทอนมาให้ไม่คิดว่าจะลืมเงินทอนด้วย

อีกวันไป 7-11 สาขาเดิมที่เดิมมา พนักงานก็ยิ้มๆผมก็ทำหน้าตึงๆหน่อยเพราะ อายอะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

จากคุณ : ลูกชายคุณปู่ หลานสาวคุณย่า
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 53 15:34:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com