Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>>ส่งการบ้านและขอบคุณ..แม่สลิ่ม..ค่าาา..กับ..เค้กส้มในตำนาน...<<<  

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากกกกกมาาายยยยกับ..พี่จุ๋ม-แม่สลิ่ม...ค่ะสำหรับวิธีทำที่เข้าใจง่ายไม่ยากค่ะ...(^^)

ตามlink นี้เลยค่ะ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=monnira&month=11-2006&date=06&group=60&blog=1

ขอบคุณมากมายกับเค้กส้มสูตรคุณแหม่มและซอสส้มสูตรคุณจอยค่ะ

ฟักแฟงเค้กส้มทำมาหลายรอบแล้วค่ะ...แต่ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรค่ะ...พึ่งจะมีคราวนี้แหละที่ค่อยเข้าท่าเข้าทางหน่อย...ก็เลยจะขอเอามาส่งให้ครูพี่จุ๋มตรวจ...และเอามาไหว้ครูพี่จุ๋มค่ะ...(^^)

เพราะว่าที่ทำคราวนี้...ได้ทำขายด้วย...มีคนสั่งมาค่ะ...ก็เลยเอามาไว้ครูก่อนจะได้ขายดิบขายดี...อิอิ(^^) แต่ว่ายังไม่คิดที่จะเปิดร้านตอนนี้นะคะ ยังต้องฝึกปรืิฝีมืออีกเยอะเลยค่ะ

เพื่อนๆ ที่เข้ามาชม  ติชมได้ค่ะ  จะได้เอาไปพัฒนาค่ะ(^^)

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาชมนะคะ

ไปชมรูปกันเลยค่ะ

ขอถามเพิ่มค่ะ
1 อบเค้กเวลาประมาณ 30 นาทีค่ะ อุณหภูมิประมาณ 185 อาศา c ไฟล่างอย่างเดียว พอเค้กหน้าปูด เปลี่ยนเป็นบนล่างลดความร้อนเหลือ 175 ค่ะ พอครบเวลาพบว่าเค้กหดค่ะ  ลองทำตามที่คุณแม่เนื้ออุ่น คือ นำออกมาจากเตาแล้ว ต้องจับถ้วยฟอยล์กระแทกพื้นโต๊ะเบาๆ สัก 2-3 ครั้งเพื่อปรับความดันในเค้ก ทิ้งไว้ให้เย็น ก็ยังคงหดอยู่ค่ะ ท่านใดที่พอทราบสาเหตุ รบกวนแนะนำฟักแฟงด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปล.มาเพิ่มคำถามค่ะ
ปล.2 มาเพิ่ม link ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ค. 53 01:27:27

แก้ไขเมื่อ 06 ก.ค. 53 20:58:57

จากคุณ : Nejimaru
เขียนเมื่อ : 6 ก.ค. 53 16:55:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com