Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย .. ราดหน้าเฮียพ้ง @ ท่าดินแดง >>  

ผีเสื้อ...  เมื่อช่วงอาทิตย์ก่อน  คิดถึงของที่คุณแม่ของผมชอบทานอย่างนึง  ที่จะมีขายอยู่ที่แถวท่าน้ำท่าดินแดง  แถว ๆ คลองสาน  นั่นคือหมูหยองกรอบ ซึ่งที่ท่าดินแดงนี้  เค้าจะทำเป็นแบบหมูเส้นกรอบ  จะไม่ใช่หมูหยองแบบเหมือนนุ่นอบแห้ง กรอบ ๆ แต่จะเป็นเส้นใหญ่ ๆ กรอบ ๆ เลย รสชาติดี  นำมาทานกับข้าวต้มก็ดี  แนมแกงเผ็ดก็พอไหว  และถ้าท่านใดเคยเป็นลูกค้าร้านขนาบน้ำที่เชิงสะพานซังฮี้ ต้องเคยชิมยำหมูเส้นทองของเค้า  ก็มาจากแถวนี้ทั้งนั้นแหละครับ  แต่ถ้าเป็นคุณแม่ของผม ท่านชอบทานเล่น ๆ เป็นส่วนใหญ่  แม้ว่าจะใส่ฟันปลอมแล้วก็ตาม ท่านก็ยังชอบอาหารกรอบ ๆ ครับ

ผีเสื้อ...  แต่วันนี้ คนชอบหมูเส้นกรอบ ๆ ไม่อยู่ซะแล้ว แต่ผมเอง ด้วยความคิดถึง จึงให้เพื่อนพาไปซื้อที่ท่าดินแดงหน่อย เพื่อจะใส่บาตรไปให้คุณแม่  และจะส่งของที่ท่านชอบ ที่ท่านโปรดไปให้กับท่าน ด้วยการส่งผ่านพระสงฆ์ไป  ให้พระท่าน ได้เป็นเสมือนไปรษณีย์  นำของที่คุณแม่ชอบ ๆ ไปยังท่านครับ

ผีเสื้อ...  ท่าดินแดงนั้น เป็นย่านการค้ามานาน  ด้วยมีท่าเรือข้ามฟากเก่แก่   ผู้คนย่านนี้และอีกหลาย ๆ ย่านก็จะต้องมาที่นี่ แม้จะเป็นแค่ทางผ่านสำหรับหลาย ๆ คน  แต่การผ่านนี่แหละตัวดีนัก  นำพามาซึ่งร้านค้านานาชนิด  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  อาหารการกินทั้งหลาย  ที่มีมากมายหลายอย่างด้วยกันในย่านนี้  วันนี้ เราลองมาพบกับของอร่อยอย่างแรก ๆ ที่เพื่อนของผม  พาไปทานนะครับ  ไม่ผิดหวังเลยกับราดหน้าเจ้าเก่าแก่และก๋วยจั๊บน้ำข้นเครื่องเพียบ ชามโต ๆ

ตามมาชมกันดูนะครับ ... ท่าดินแดง

จากคุณ : OverEat
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 53 14:32:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com