Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Dulce de Leche....ไอศครีมรสโปรดของแม่ดิโน่...ทำเองได้ไม่ต้องง้อฮาเก้นดาสแล้วค่ะ  

ตอนนี้อากาศที่อังกฤษกำลังดีเลยค่ะ  ร้อนมาก ๆ แดดแรง  
ผู้คนก็พากันออกนอกบ้านกัน  ไปตากแดดให้ตัวเป็นสีแทนแถวพาร์คบ้าง ชายหาดบ้าง แม้แต่ในเมืองร้านกาแฟก็แน่นขนัดค่ะ  ไอศครีมขายดีจนในซุปเปอร์แทบเกลี้ยงตู้เลย

เมืองที่พี่แอมเบอร์อยู่เป็นเมืองเล็ก ๆ บ้าน ๆ ไอศครีมยี่ห้อโปรดก็คือฮาเก้นดาสค่ะ  รักเดียวใจเดียวมานานหลายปีแล้วแหละ  

เรื่องของเรื่องคือ  ไอศครีมรสนี้ขาดตลาดค่ะ  รอนานสองสามอาทิตย์แล้วยังไม่มา  เลยทำเองเลยค่ะ
สูตรก็คิด ๆ เอา  ต้นตำรับมาจากไอศครีมชานมของคุณร่ำอักษราค่ะ  เอาตรงนั้นมาปรับ ๆ เอา  ทำออกมาแล้วใช้ได้เลยค่ะ

ขอเลียนแบบคุณป้าอ้วนหน่อย  ด้วยการคุยถึงเรื่องดอกไม้บ้าง  เพราะมันติดมาในรูป

ที่เห็นคือดอกฟิวเชีย  เป็นดอกไม้ที่พี่แอมเบอร์ชอบมากค่ะ  ครั้งแรกที่เห็นดอกไม้ชนิดนี้ก็ที่ภูพิงค์ราชนิเวศน์  ตั้งแต่ยังเด็ก  อายุประมาณห้าหกขวบได้ (เป็นการไปเที่ยวเชียงใหม่เป็นครั้งแรกในชีวิต)

เจ้าหน้าที่ได้อธิบายว่า  เป็นดอกไม้ชนิดหนึ่งที่สมเด็จพระบรมราชินีนาถฯ ทรงโปรดมาก  ทั้งสีและฟอร์มของดอก  แต่ในรูปนี้ไม่ใช่สีที่เห็นนะคะ  เป็นชมพูขาว  อันที่เห็นตอนนั้นคือสีชมพูจัดกับม่วงเข้มค่ะ

ตั้งแต่นั้นมา ดอกไม้นี้ก็เลยได้เข้ามาอยู่ในหัวใจ...

จากคุณ : Amber n the Gang
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 53 22:14:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com