Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไม best cocoa brownies ถึงนิ่ม ?  

วันอาทิตย์ได้ทำ Best Cocoa Brownies ตามสูตรของคุณ อ้วนดำปึดปื๋อค่ะ

แต่ว่าผลปรากฏว่ามันออกมานิ่มๆอ่ะค่ะ คล้ายๆกับช๊อคบอลในรูปแบบบราวนี่ ไม่รู้ว่าทำอะไรพลาดไป

สิ่งที่เปลี่ยนไปในการทำครั้งนี้คือ ครั้งก่อนๆจะละลายเนยแล้วก็ใส่น้ำตาล คนๆ แล้วค่อยใส่ไข่ วานิลลา แป้ง และโกโก้ค่ะ
แต่คราวนี้ละลายเนย รอให้เย็นทิ้งไว้ก่อน คนไข่กับน้ำตาลให้เข้ากันจนน้ำตาลละลาย (คืออยากจะทำให้หน้ากรอบ ตามแบบคุณวรรณน่ะค่ะ) แต่ผลลัพธ์ที่ได้นอกจากหน้าจะไม่กรอบแล้ว เนื้อบราวนี่ยังเปลี่ยนไป มันไม่อร่อยเหมือนเคยค่ะ

ไม่รู้สาเหตุเป็นเพราะอะไร
นอกจากเปลี่ยนขั้นตอนเล็กน้อยแล้ว
ลองใช้โกโก้ของทิวลิปดูค่ะ ก่อนหน้านี้ใช้ของนางพยาบาล
หรือว่า ใส่ช๊อคชิพเยอะไปคะ

เอาบราวนี่ครั้งนี้ไปให้เพื่อนชิม เพื่อนบอกว่าจากเดิมที่เคยให้เต็มสิบ
ลดเหลือหก เสียใจมากเลยค่ะ รู้สึกหมดกำลังใจยังไงไม่รุ้
อุตส่าห์กำลังจะลงทุนซื้อเตาอบกับคิชเช่นเอด
รู้สึกท้อเลยแหละค่ะ

วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : viera
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 53 11:53:59 A:183.89.176.208 X: TicketID:194145

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com