Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เงิน 1,700 บาท กับร้าน Bakery แห่งหนึ่ง ด้วยสำนึกที่ไม่มีค่าตอบแทน  

ตัวอย่าง เหตุการณ์สมมติหนึ่ง (เรื่องแต่ง อย่าคิดมากนะครับ)

ภายในร้าน bakery แห่งหนึ่ง
ผมได้ขอรับเค้ก จาก พนง.ที่มาต้อนรับหน้าร้าน

เธอนำเค้กที่สั่งใส่ถุงและส่งมอบให้ผม

ผมยื่นเงินให้เธอจำนวน 1,700 บาท
จากนั้นเธอกล่าวว่า "ขอบคุณค่ะ"

จากเนื้อหาเหตุการณ์เพียงสั้นๆ เพื่อบอกกล่าวกันว่า
"โปรดอย่าโกงสังคม คนทำอาหาร/ร้านอาหาร กันเลยครับ"

เพราะผมเชื่อว่า "ทุกร้าน" เขาตั้งใจทำอาหาร
และทุกร้านมีความ "อร่อย" ในตัวมันเอง
(ถ้าชิมแล้วไม่อร่อย ก็ควรเสนอแนะกัน)
พ่อค้าแม่ค้า เขาจำลูกค้าได้ว่า "คุณชอบรสชาติแบบไหน อย่างไร?"

ฉะนั้น.....แม้เงินเพียง 1 บาท  !!!
จงโปรดอย่าโกงเงินพ่อค้าแม่ค้า
แม้ว่าจะมีโอกาสเพียงเล็กน้อยเสี้ยววินาที

จงตั้งใจทำหน้าที่ "พ่อค้า แม่ค้า" ตั้งใจทำอาหารด้วยจิตวิญญาณของ "คนครัว" พัฒนาฝีมือให้ถูกปากถูกใจกับลูกค้าทุกคน และควรคำนึงถึงความรับผิดชอบต่อสังคมด้วย

ปล. ขอเป็นกำลังใจให้ "ร้านอาหาร" ทุกร้าน ครับ

++++ขออนุญาตแก้ไขเนื้อเรื่องและบทละคร
เนื่องจากตรวจสอบกับข้อมูลข้อเท็จจริงแล้ว
เกิดความเข้าใจคาดเคลื่อนระหว่างกันในเนื้อหาอย่างมีสาระสำคัญ
และเพื่อความสบายใจแก่ทุกฝ่าย
จึงต้องขออภัยทุกฝ่ายทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้

ขอให้นำแง่มุมดีๆ ไปปรับใช้นะครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 53 23:43:52

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 53 23:47:04

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 53 17:36:16

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 53 17:55:49

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 53 18:14:31

จากคุณ : rfu
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 53 23:40:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com