Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Banana Custard Layer Cake : Soft and Creamy  

เค้กนี้มีที่มาค่ะ 555 ฟังดูดีจังเนอะ

ขอเล่าให้ฟังก่อนค่ะ ใครไม่อยากอ่าน ข้ามไปวิธีทำเลยก็ได้ค่ะ ^^

วันก่อนไปประชุมที่หัวหินค่ะ ได้มีโอกาสทานของหวานเป็นเค้กอะไรก็ไม่รู้ ชิ้นเล็กๆ จัดอยู่ในแก้ว..ดูดีเชียวค่ะ ตัวเค้กเป็นเนื้อชิฟฟ่อนวนิลา เรียงสลับชั้นด้วยใส้รสกล้วย ทานแล้วอร่อย..เข้ากันมากๆ จนต้องหยิบมากินอีกหลายอัน พยายามนึกว่ามันทำมาจากอะไรบ้าง แต่สุดท้ายก็เลยเดินไปถามพี่เชฟเอาดื้อๆ เลยค่ะ

กิ๊บ : "พี่คะ...เมนูอันนี้เค้าเรียกว่าอะไรคะ"
พี่เชฟ : " อ๋อ ...อร่อยใช่มั้ยล่ะครับ  เค้าเรียก banana banoffi ครับ"
กิ๊บ :  !!! งงค่ะ ...ที่รู้จัก banoffi มันไม่ใช่อย่างงี้นี่หว่า

ไม่เป็นไรค่ะ ถามยังไงก็คงไม่ได้คำตอบแน่ งั้นศึกษาหาความรู้ด้วยตัวเองก็ได้ฟร๊ะ

ว่าแล้วก็ search คำว่า banana custard ค่ะ ก็เลยได้ไอเดียทำขนมแนวๆ Tokyo banana ของฝากจากญี่ปุ่น ตัวเนื้อเค้กเป็นชิฟฟ่อนทรงกล้วย สอดใส้ครีมกล้วยหอม แต่เนื่องจากไม่มีปัญญาทำโรลเหมือนชาวบ้านเค้า กิ๊บเลยดัดแปลงมาเป็น layer cake แทนกันค่ะ

ถ้าปิดตาชิม..ก็คงได้รสชาติคล้ายๆ กันนั่นแหละ อิอิ แถมผลที่ออกมาเป็นที่น่าพอใจ รสชาติคล้ายที่ไปกินมาเลย.. ลองชิมด้วยกันมั้ยคะ

จากคุณ : Gibpiko
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 53 23:04:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com