Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำเต้าหู้แสนอร่อย ... ทำน้ำเต้าหู้ด้วยเครื่องค่ะ  

อร่อยรึเปล่าอันนี้ไม่ทราบค่ะ เพราะปกติเราไม่ค่อยชอบน้ำเต้าหู้อยู่แล้ว แต่ทำออกมาแล้วลูกชายชอบมาก

สาเหตุที่ต้องทำเอง เพราะบ้านเราไกลร้านขายน้ำเต้าหู้มาก
จะซื้อทีต้องขับรถวนออกไปไกลเลยล่ะค่ะ เลยต้องมานั่งทำเอง
ข้อดีของการทำเอง เราล้างเครื่องไม้เครื่องมือ หรือใช้น้ำสะอาดในการต้มได้ค่ะ เรียกว่ามั่นใจว่าขั้นตอนการทำของเราสะอาดแน่ๆ หากให้เด็กเล็กดื่มยิ่งต้องพิถีพิถันมากหน่อย

แต่ก่อนเราใช้การปั่น ใส่ผ้าขาวบางกรอง+บีบ ต้ม แบบค่อยๆเคี่ยว
ทำๆแล้วก็เกิดขี้เกียจ ทำน้อยลง จนเลิกทำเพราะขั้นตอนมันยุ่งยากและไม่มีเวลาน่ะค่ะ

สุดท้ายลองซื้อเครื่องทำน้ำเต้าหู้ดีกว่า เพราะมันลดขั้นตอนยุ่งยากลงได้มาก และสะดวกสบายกว่ามากค่ะ

เราหาข้อมูลในก้นครัวเรื่องเครื่องทำน้ำเต้าหู้หลายรอบก่อนตัดสินใจซื้อ ต้องขอขอบคุณข้อมูลในก้นครัวนะคะ วันนี้เลยจะมาลงวิธีทำด้วยเครื่องให้ดู เผื่อท่านอื่นจะได้รับทราบไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจค่ะ

ปล. เครื่องทำน้ำเต้าหู้ของ Homemate จากวีรสุค่ะ

ขั้นแรก เราใช้ถั่วเหลืองซีกมาทำค่ะ

จากคุณ : ริน-otto
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 53 13:28:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com