Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาทำหมูสามชั้นเค็มหอมซีอิ๊วสูตรคุณย่าทานกับข้าวต้มข้นๆกันดีกว่าค่ะ  

สวัสดีค่ะส่วนใหญ่เมนูนี้จะพบเห็นได้หลังตรุษจีน  แต่เราก็ทำทาน

ได้ทุกวันนะคะ  สูตรนี้จะหอมซีอิ๊วและมีเกลือเป็นเม็ดๆอร่อยกว่าค่ะ

เริ่มต้นที่ส่วนผสมกันเลยนะคะ

หมูสามชั้น           1        กิโล          (เลือกที่หนังบางมันน้อย)

ผงปรุงรสหมู        1         ช้อนโต๊ะ    

เกลือ                 1         ช้อนโต๊ะ    (เกลือทะเลห่อละ 2 บาทหาได้ในตลาด)

นํ้าปลา               1         ช้อนชา

ซีอิ๊วขาว             2         ช้อนโต๊ะ

ซ้อสแม๊กกี้         1          ช้อนโต๊ะ

กระเทียมไทย     5          กลีบ

พริกไทยขาว      20         เม็ด

นํ้าเปล่า             1          ลิตร

เริ่มจากล้างหมูให้สะอาด  เวลาซื้อให้ทางร้านหั่นให้เลย  ขอความหนาประมาณ   1.1/2 X 1.1/2  นิ้ว  ตำกระเทียมพริกไทยให้ละเอียด

นำหมูใส่กระทะ ใส่น้ำ 1 ลิตร  กะพอให้ท่วมหมู ใส่ผลรสหมู เกลือครึ่ง ช้อนโต๊ะ  อีกครึ่ง ช้อนโต๊ะเอาไว้โรยก่อนจะเอาหมูออกจากกระทะ  น้ำปลา

ซอลแม๊กกี้ ซี่อิ้วขาว  กระเทียมพริกไทย  เคียวไฟอ่อน ไปเรื่อย จนน้ำแห้ง  จะเห็น มีน้ำมัน ออกมาจากหมูสามชั้นนิดหน่อย

ช่วงนี้ต้องระวันน้ำมันกระเด็น ควรมีเครื่องป้องกัน  มือและแขนให้ดี ถ้าไม่อยากให้กระเด็นมาก ให้หันหนังหมูทิ้งไปเลยเอาแต่เนื้อกะมัน

(แต่ดิฉันชอบหนังหมู ทำเสร็จใหม่ ๆ  หนังเหนียวนึบหนับดี และมีเกลือติดนิดๆ ผจญภัยหน่อยแล้วกันนะค่ะ)

จากนั้นค่อยๆ คั่วหมูด้วยไฟอ่อนไปเรื่อยๆ  จนหมูค่อยๆเหลืองเกรียมดี ต้องหมั่นกลับบ่อยๆ นะค่ะ  ก่อนเอาหมูออกให้โรยเกลือทะเลอีก

ครึ่งช้อนโต๊ะที่เหลือลงบนหมูพยายามกระจายให้ทั่วๆ แล้ว ใช้ตะหลิวคลุกไปมา ตักออกได้ทันที

แค่นี้คุณก็จะได้หมูเค็มที่หอมซีอิ้วสุดๆ  มีเกลือติดเป็นเม็ดๆ หมูชิ้นเดียวก็พุ้ยข้าวต้มได้หมดชาม กินแกล้มกับผักกาดดองก็อร่อยนะค่ะ

จะได้เป็นเมนูทานกับข้าวต้มเบา ๆ  ขอให้รับประทานอาหารให้อร่อยนะค่ะ

จากคุณ : kittyx
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 53 17:33:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com