Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถาม..เกี่ยวกับการทำ "จุ๋ยก้วย" ค่ะ!  

เรื่องของแป้งจุ๋ยก้วยน่ะค่ะ เซิร์ชในกูเกิ้ลได้การทำแป้งจุ๋ยก้วยมาสองสูตร
สูตรแป้งแรก 1. แป้งข้าวเจ้า 3 ถต.
             2. แป้งมัน 3 ชต.
             3. เกลือป่น 1 ชช.
             4. น้ำอุ่น 2 ถ้วย
สูตรแป้งที่สอง  1. แป้งข้าวเจ้า 1 3/4 ถ้วย
                    2.แป้งข้าวเหนียว 1/2 ถ้วย
                    3. แป้งมัน 1/4 ถ้วย
                    4. น้ำเปล่า 2 1/4 ถ้วย
                    5. น้ำมันพืช 1/4 ถ้วย

ส่วนผสมใส้คิดว่าไม่มีปัญหาอะไรมาก ..
คำถามนะคะ 1. สูตรของแป้งนั้น ถ้าวิเคราะห์ดูแล้ว สูตรที่สองทำออกมาเมื่อนึ่งสุกแล้ว แป้งที่ได้จะนุ่มนวลเหนียวนุ่มกว่าสูตรแรกใช่ไหมคะ เพราะในส่วนผสมมีน้ำมันพืชด้วย
2. ส่วนของไส้ ใช้หัวไชโป๊วเค็ม กลัวมันเค็มไป จะมีวิธีไหนที่จะทำไม่ให้มันเค็มไป ไหมคะ?
3. จะซื้อหัวไชโป๊วเค็มยี่ห้อไหนดี หรือว่าซื้อตามตลาดทั่วไป?

ป.ล. คำถามมีแค่นี้ค่ะ พี่ๆคนไหนมี tips ในการทำจุ๋ยก้วย แนะนำได้ และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

จากคุณ : BlinkyStardust
เขียนเมื่อ : 28 ก.ค. 53 20:09:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com