Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหาที่หาไม่เจอ ของเค้กกล้วยหอม  

รบกวนกูรูด้านขนมเค้กช่วยแนะนำด้วยค่ะ
คือว่า เมื่อก่อนจะย้ายบ้านใหม่เนี่ยก็ทำเค้กกล้วยหอมให้ครอบครัวทานอยู่บ่อยๆ ปัญหาคือพอย้ายบ้านอีก ก็ได้มีโอกาทำเค้กทานอีก แต่ปัญหาอยู่ที่ พอทำแล้วไม่เหมือนเดิม ไม่รู้เป็นเพราะเตาอบหรือแป้งอ่ะค่ะ
ที่คิดว่าสองอย่างนี้เป็นปัญหาเพราะเมื่อก่อนย้ายเตาอบเป็นแบบไฟฟ้าค่ะ เราก็ปรับอุณหภูมิเท่านั้น แต่บ้านใหม่เนี่ยเตาอบเป็นแบบเตาแก๊ส และอีกอย่างเราก็ปรับไปตามอุณหภูมิที่เคยทำคือ 180องศา สุกช้ากว่าปกติ และก้นเค้กกลับไหม้ก่อนสุกและพอทำเสร็จ ปรากฎว่าข้างนอกกรอบ ไม่นุ่ม แต่ข้างในแป้งกลับเละ เกาะตัวไม่แห้ง รสชาดก็เหมือนเดิมแต่ตัวเค้กไม่เหมือนเดิม คือไม่เหมือนเค้กกล้อยหอมทั่วไปค่ะ ส่วนแป้งเนี่ยพอดีว่าหาแป้งเอนกประสงค์ไม่ได้เลยใช้แป้งเค้กแทน ไม่รู้เป็นเพราะแป้งนี่รึเปล่าค่ะ อีกค่ะ
ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
ป.ล ถ้าเป็นเพราะเตาเนี่ย ต้องทำไงคะถ้าใช้แบบเตาอบแก๊สไม่ได้ คงต้องหาซื้อเตาใหม่ค่ะ เพราะเตานี้มันมากะบ้านที่เช่าอยู่ค่ะ แต่ถ้าเป็นแป้งจะลองไปหาดู all purpose flour ดูเพราะของที่นี่หายากค่ะ (คืออยู่ต่างประเทศบ้านนอกหน่ะค่ะ อิอิ)

จากคุณ : Obese
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 53 22:53:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com