Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[[ตำหนิ หรือ แนะนำ ได้เต็มที่ค่ะ]]]..............จบจะเภสัช...แล้วอยากเรียนทำอาหาร......ทิ้งเภสัช เพื่อด้านนี้ดีไหม....  

สวัสดีค่ะ ชาวก้นครัวค่ะ จะตำหนิหรือด่า ฯลฯ อะไรก็ได้เต็มที่เลยนะคะ

ยินดีรับทุกความคิดเห็นค่ะ

ดิฉันกำลังเรียนอยู่คณะเภสัชศาสตร์ ชั้นปีที่ 5 ค่ะ เดือนกุมภาฯ นี้ ก็ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพแล้ว และจบออกไปเป็นเภสัชกรเต็มตัว

บอกก่อนเลยว่า ดิฉันไม่อยากทำงานเป็นเภสัชกรเท่าไร ตอนเลือกคณะก็เรียกได้ว่าตะกระไดพลอยโจน แต่พอมาเรียนก็ตั้งใจค่ะ

คิดว่า จบออกไปแล้วไม่อยากอยู่ร้านยา และเบื่ออาชีพเภสัชกรเต็มที เพราะสัมผัสมาหมดแล้วทั้งร้านยา โรงพยาบาล โรงงานยาก็ไม่ชอบค่ะ

เหลือบริษัทยา ก็จะไปฝึกงานเดือนตุลานี้ ก็คิดว่าคงไม่ชอบอีก

เลยจะเบนเข็ม ความจริงคิดมาหลายปีแล้วแต่ไม่เคยบอกใคร คือดิฉันอยากเรียนทำอาหารค่ะ อยากเปิดร้านอาหาร

และประเด็นคือไม่เคยทำอาหารมาก่อน เคยจับตะหลิวตอนทอดไข่เจียว อย่างอื่นไม่เคยทำค่ะ

ดิฉันไม่ได้คิดอยากเรียนทำอาหารเพราะกระแสละครหรือกระเเสโฆษณา ฯลฯ อะไรก็แล้วแต่

แต่ส่วนตัวคือ เบื่องานเภสัช และเบื่อสังคมการแข่งขันของร้านขายยาทุกวันนี้ ทุกวันนี้เปิดร้านยาน่ะง่ายนะคะ ทำจะอยู่รอดยังไงก็ยาก

และคิดว่าไม่ใช่แค่ร้านยาที่โดนผลกระทบ ก็คงเป็นกันหมดทุกธุรกิจ อาจจะไปรวมไปถึงร้านอาหาร หรือเบเกอรี่ด้วย ฯลฯ

แต่ดูเหมือนที่บ้านจะไม่ยอมค่ะ ที่บ้านอยากเปิดร้านยา และครอบครัวค่อนข้างมีฐานะ จะเปิดร้านยาก็ไม่ลำบาก

ดิฉันหาข้อมูลมาพอสมควรค่ะ เห็นเปิดสอนทำอาหารในหลายที่ เลยคิดว่าจะเเอดมิชชั่นใหม่ เข้าไปเรียนปีหนึ่งใหม่เลยที่สวนดุสิต เพื่อเรียนด้านนี้ เพราะอยากรู้จริงจัง ไม่เอาแบบผิวเผิน

แต่ที่บ้านคงไม่ยอมแน่ๆ และไม่อยากขัดใจพ่อแม่เพราะเอาเงินท่านมาใช้เรียนเภสัชก็เยอะ จะปล่อยไปตามหาความฝัน แล้วไม่สนใจความต้องการของพ่อแม่ก็คงไม่ได้

หลายๆ ท่านอาจจะคิดว่า "แล้วทำไมไม่ไปเรียนเป็นคอร์สๆ ล่ะ ไหนว่าที่บ้านพอมีเงิน"

ประเด็นคือ ที่บ้านขอไว้ อยากให้เรียนเภสัชเต็มที่ ทั้งที่ดิฉันขอเรียนเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ แต่ก็ต้องยอมรับว่าคณะที่เรียนอยู่มันมีกิจกรรมต้องทำแทบทุกเสาร์อาทิตย์ไม่ว่าจะงานกลุ่ม สอบอาทิตย์เว้นอาทิตย์ โปรเจคก่อนจบ ฯลฯ

แต่ละคอร์สก็เสียค่าใช้จ่ายมากทีเดียว และแทบไม่ตอบโจทย์ความรู้ตั้งแต่เบื้องต้นอย่างที่ดิฉันต้องการเลย

ดิฉันไม่อยากรบกวนเงินที่บ้าน(หยิ่ง) และไม่อยากขัดใจพ่อแม่

ท่านบอกว่าไม่อยากให้มาสนใจด้านนี้ ไหนๆ ก็เรียนเภสัชมาแล้ว

เอาล่ะค่ะ ถามชาวก้นครัวทั้งหลาย จะด่าหรืออธิบายยังไงก็ได้นะคะ ให้ดิฉันได้เข้าใจว่า

งานทำอาหารมันไม่ได้สวยหรูอย่างที่ทุกคนคิด มันหนัก ไม่ได้สบาย

ไม่ใช่ว่าทุกคนจะมีพรสวรรค์ด้านนี้ อยู่ขายยาไปวันๆ เหอะ สบายกว่า

ค่าตอบแทนก็ไม่ใช่ว่าจะดี มันแล้วแต่คน

ตื่นจากภวังค์ซะทีเถอะ

ยังงี้ใช่ไหมคะ

จากคุณ : ก็ถามอยู่นี่ไง
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 53 21:23:15 A:202.12.74.246 X: TicketID:228396

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com