Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษาเรื่องการทำขนมกล้วย หน่อยนะคะ  

ขอเกริ่นนำนี๊ดหน่อยนะคะ     แบบว่า....

เมื่อก่อนตอนที่จขกท.เรียนอนุบาล เลิกเรียนทีไร จะต้องได้แวะซื้อขนมกล้วยเจ้าประจำกินทุกเย็นก่อนกลับบ้าน
คนทำก็เป็นยายแก่ๆ คนนึง ขายขนมกล้วยอยู่ที่เพิงเล็กๆ หน้าบ้าน
แต่น่าเสียดายค่ะ  เราทานได้ไม่กี่ปี(น่าจะประมาณ ป.4) ยายแกก็เสีย T^T

หลังจากนั้นมา จนเราอายุ 23 เรายังไม่เคยพบขนมกล้วยที่ไหนอร่อยเท่าของยายคนนี้อีกเลย

พอมาตอนนี้.. จขกท. เริ่มอยากทำขนมกล้วยกินเองบ้าง   จขกท.เองก็ศึกษาวิธีทำมาบ้างแล้ว     แต่ก็ยังมีข้อสงสัยตามนี้น่ะค่ะ

1. กะทิที่ใช้นวดกับกล้วย และแป้ง ใช้กระทิกระป๋องหรือกระทิกล่อง เช่น ตราชาวเกาะ ไรอย่างนี้ได้มั้ยคะ
2. หลังจากที่เราทำเสร็จแล้ว จะเก็บไว้ได้ประมาณกี่วันคะ  ต้องแช่ตู้เย็นด้วยรึเปล่า  แล้วถ้าแช่ตู้เย็นไว้จะอยู่ได้ประมาณกี่วันคะ
3. น้ำตาลเนี่ย ต้องใช้น้ำตาลทรายหรือน้ำตาลปีบ(น้ำตาลปึก)คะ
4. จริงหรือไม่คะ  ถ้ายิ่งอยากให้เหนียวๆ ก็ต้องนึ่งนานๆ น่ะค่ะ
5. ถ้าใช้กล้วยน้ำว้าสุกงอม 10 ลูก สัดส่วนพวกนี้น่าจะประมาณอย่างละเท่าไหร่คะ

กล้วยน้ำว้า(สุกงอม)     10 ลูก
แป้งข้าวจ้าว                           ?
แป้งท้าวยายม่อม                     ?
แป้งมัน                                 ?
มะพร้าวขูดขาว                        ?
กะทิ                                    ?
น้ำตาลทราย                           ?
เกลือ                                    ?
มะพร้าวขูดขาวสำหรับโรยหน้า    ?

6. แป้งท้าวยายม่อม นี่ถ้าไม่ใส่ได้มั้ยคะ
7. ถ้วยใส่ขนมกล้วยใช้เป็นใบตองได้มั้ยคะ (เรารู้สึกกลิ่นหอมดีค่ะ) ถ้าใช้เป็นใบตองแล้วจะทำให้ขนมกล้วยเสียเร็ว หรือเปลี่ยนกลิ่น เปลี่ยนสีรึเปล่าคะ

สุดท้าย.... ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 53 15:48:59

จากคุณ : น้ำปิงแสนหวาน
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 53 15:39:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com