Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***สาววิเศษ//..ขอตอบแทนเพื่อนพี่น้องห้องก้นครัวบ้าง..@เกี่ยวกับอุปกรณ์เบเกอรี่@.(มือใหมเชิญทางนี้จ้า)***  

สวัสดีค่ะ...............

วันนี้ขอนำความรู้การทำขนมจากห้องก้นครัว
มาส่งต่อให้กับเพื่อนพี่น้องบ้างนะค่ะ

หลังจากที่ได้รับมาเกือบจะ 3 ปีแล้ว
ยังจำได้ที่รู้จักพันทิพ.......หลังจากที่น้องสาวคนที่บ้านแนะนำให้รู้จัก
จากตอนแรกที่ตั้งใจจะมาหานิยายอ่านเพลินๆ........แต่กับมาเปิดเจอ
บล๊อกแก๊งค์การทำขนม........ก็ตกหลุมรักทันที
นั่งอ่านเป็นวันๆ.........อยู่เป็นอาทิตย์......
รู้สึกร้อนรุ่มอยากจะลองทำขนมเค้กมากๆ....แล้วเก็บง่ำความอยากไว้ในใจเพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงดี..ครั้นจะไปเรียน....ก็ไม่มีเวลาอีกต่างหากต้องเปิดร้านขายของอยู่ทุกวัน

แต่วันหนึ่งมาเิปิดเข้าห้องก้นครัว.......ก็เจอไอดอลในดวงใจ
ผู้ทำให้เรามีวันนี้............ก็คือ

คุณวรรณ A Little Catz  นั้นเอง (ขอบคุณมากๆเลยค่ะ)

ซึ่งตอนนั้นคุณวรรณได้ทำกระทู้แนะนำอุปกรณ์เริ่มต้น
ของการทำเบเกอรี่เอาไว้

จำได้ว่าดีใจมากๆ.......
นั่งจดๆทุกอย่างแล้วขับรถไปซื้อของที่ร้านเบเกอรี่ทันที

เอาล่ะนะ........ฉันจะเริ่มอย่างจริงจังซะที..........อิอิ
แล้วก็มีวันนี้......วันที่ทำขนมให้คนในครอบครัวกินเองได้
แถมอร่อยถูกใจด้วย

จากวันนั้นจนถึงวันนี้........ทุกๆวันที่เข้าก้นครัว
ก็จะเห็นได้ว่าในแต่ล่ะวันมีมือใหม่มากมาย
ที่อยากจะเริ่มต้นทำขนมบ้างเหมือนกัน...............แต่
ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง.................และ

ทิพย์คิดว่า....พอจะมีประสบการณ์กับเขาบ้างแล้ว
และที่สำคัญอุปกรณ์เยอะมากมาย.........................ฮ่าๆ

เลยขอนำมาทำประโยนช์ดีๆ..........ให้กับผู้ที่คิดจะเริ่มต้นทุกท่านนะค่ะ
เพื่อช่วยในการตัดสินใจในการหาซื้อวัตถุดิบ-อุปกรณ์หรือเกร็ดความรู้ที่ควรรู้สำหรับผู้เริ่มต้นนะค่ะ

ขอขอบคุณ.......ทุกคนในก้นครัวที่ทำให้ทิพย์
มีความสุขทุกครั้งที่ได้เข้ามาด้วยค่ะ......................จุ๊บๆ

และรวมถึงเจ้าของสูตรอาหาร-ขนมๆทุกท่านที่นำมาแบ่งปันกันนะจ๊ะ

จากคุณ : สาววิเศษ
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 53 16:55:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

EFFECTIVE MEASURE CODE -->