Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจ็บใจ พูดกับใครก็ไม่มีใครเชื่อ : บะหมี่กึ่งฯ ต้ม กับ ชงปิดฝา รสชาติน้ำซุปไม่เหมือนกัน  

ผมกินบะหมี่กึ่งฯ  มาม่า   ยำยำ ไวไว   ผมลองมาหลายครั้งแล้ว

ผมรู้สึกว่า รสเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน  ระหว่างต้ม  กับ  ชงผิดฝา  รสชาติไม่เหมือนกัน

ต้ม = น้ำซุปไม่ฉุน  ไม่หืน  ผงเครื่องปรุงละลายผสมกันได้ดี  เส้นจะอ่อน

ชงปิดฝา  =  (บางรส บางยี่ห้อ)จะฉุนหืน    ที่เหมือนกันหมดคือผงเครื่องปรุงจะไม่ละลาย กินเข้าไปแล้วเป็นเม็ดๆเหมือนเม็ดทราย  เส้นจะเหนียวๆ

ผมไม่ได้บ้าใช่ไหมครับ  ช่วยตอบที   น้อยใจอ่ะ  คนอื่นๆบอกว่าผมคิดไปเอง

เฮ่อ...

----

UPDATE : เพิ่มเติม  รู้สึกดีจังที่มีคนรู้สึกเหมือนกัน  ที่จริงขอแค่คนเดียวผมก็ดีใจแล้ว ไม่ใช่อะไรหรอกจะได้ให้เพื่อนเข้ามาอ่าน หะ หะ หะ หะ    จะได้พิสูจน์ว่าผมไม่ได้บ้า 55  (ไม่ได้ซีเรียสนะครับ)

อ้อ แล้วก็ลืมบอกไปอย่างนึง  แบบชงปิดฝานั้น  ถ้าแบบคัฟ  รสชาติก็อร่อยดีครับ ผมเดาว่าคนผลิตเค้าต้องผลิตมา คนละสูตรกับแบบซองน่ะ  

ส่วนตัว ถ้าแบบซองผมต้มนะ  แต่จะต้มในน้ำเดือดสุดๆ ต้มแป๊บเดียว ต้มให้เส้นไม่เละ เอาให้ใกล้เคียงกับชง(แต่น้ำซุปอร่อยกว่า) เพราะชอบเส้นเหนียวๆ

ถ้าแบบคัฟ ก็ต้องชงอยู่แล้ว  ใครเอาไปต้มแสดงว่าว่างจัด 555  ซึ่งแบบคัฟนั้น ถึงชงปิดฝา รสชาติก็ดีกว่าแบบซองอยู่แล้วครับ

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 53 09:42:26

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 53 09:41:53

จากคุณ : pabada
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 53 14:27:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com