Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

T^Tตกงานค่ะ อยากทำอาหารกล่อง15บาท ขายตอนเช้า รบกวนขอคำแนะนำค่ะT^T  

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้เราอยู่บ้านเฉยๆ ไม่มีรายได้เลย
จึงคิดอยากทำอาหารกล่องขายอะคะ เพิ่มจากที่ตอนแรกขายแซนด์วิช 10 บาท น้ำเต้าหู้ใบเตยถุงละ 5 บาท
เนื่องจากว่า ในหมู่บ้านของเราไม่ค่อยมีของกินขายเลย
ในหมู่บ้านของเราส่วนมากจะเป็น นักเรียน แล้วก้พนักงานบริษัท พนักงานโรงงาน ทั้งหมู่บ้านรวมแล้วก็ประมาณ 600 หลังอะคะ

ตอนแรกเราทำแซนด์วิชขายค่ะ  ตอนนี้ขายมาได้สามอาทิตย์แล้วค่ะ
ช่วงแรกๆ ขายดีนะคะ วันนึงได้ประมาณหกสิบชิ้น  คงเพราะเป็นของแปลกใหม่  แต่อาทิตย์นี้รายได้ลดลงเยอะเลย เฉลี่ยแล้วขายได้วันละประมาณสองร้อย  ลูกค้าที่ประจำส่วนใหญ่จะเป็นเด็กนักเรียนอะคะ เราเลยคิดได้ว่า คงเป็นเพราะ ของที่เราขายมันเป็นพวกกึ่งๆขนมอ่ะคะ คนส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยซื้อกินเท่าไร นานๆซื้อที อีกร้านนึงขายข้าวเหนียวหมูฝอย หมูแผ่น
ขายดีทุกวัน ส่วนอีกร้านเป็นแกงถุง 10 บาท ขายดีเหมือนกันค่ะ เช้าๆ พวกพ่อแม่ผู้ปกครองจะขับรถไปซื้อกันมาให้น้องๆ ทานอ่ะคะ

เราเลยมีความตั้งใจอยากลองขายข้าวกล่องดูอ่ะคะ
อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆในนี้อ่ะคะ
ว่าถ้าเราคิดจะทำข้าวกล่องขาย กล่องละ 15 บาทนี่ (ทำเสร็จจากในบ้าน)
น่าลองทำเพิ่มดูไหมคะ หรือว่า ขายแค่แซนด์วิช+น้ำเต้าหู้ไปก็พอแล้ว

แซนด์วิชนี่เราทำไปจากในบ้านวันละประมาณ30ชิ้นค่ะ
แล้วนำพวกเครื่องต่างๆออกไปตั้งตรงหน้าบ้านด้วยคะ (ทำไปขายไป)
ถ้าทำข้าวกล่องด้วยก็กะจะตื่นซักตีสองขึ้นมาทำอาหารเพิ่มอะคะ ไม่รุ้ว่าจะเป็นความคิดที่ดีหรือเปล่า
รบกวนพี่ๆ ช่วยวิจารณ์การตัดสินใจของเราครั้งนี้ด้วยอะคะ
เมนูที่ทำก็คงไม่พ้น
 1.กระเพรา+ไข่ดาว
 2.ข้าวผัดหมู,หมึก,ไก่,กุ้ง
 3.ข้าวหมูทอด
  5.ข้าวไก่ทอด
นึกออกแค่นี้อ่ะคะ อยากรบกวนแนะนำเมนูด้วยอะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ปล.พอดีที่บ้านเราโชคดีนิดนึงคือ ทำเลค่อนข้างดี อยู่ตรงซ้ายมือของปากทางออกพอดีอะคะ

จากคุณ : ทำสิ่งที่อยู่ตรงหน้าให้เต็มที่
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 53 15:18:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com