Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเทคนิค การเก็บปอเปี๊ยะ สำหรับทอดค่ะ  

ขอสอบถามแม่บ้าน พ่อบ้าน คนเก่งค่ะ ถ้าเราจะทำ ปอเปี่ยะ เยอะๆเนี่ย แล้วยังไม่กินตอนนี้ เก็บยังไงค่ะ
1. เคยเก็บไว้ใน ตู้เย็น พอเอาออกมาทอด เหมือนกับว่า แผ่นปอเปี๋ยะที่หอ มันติดกัน และ นิ่มมากคล้ายเกี่ยวเตียวค่ะ แกะออกมาก็หลุดติดกัน ไส้ทะลักหมดเลยค่ะ
2. ขณะหอปอเปียะ วางทับกันเยอะๆ เวลาจะทอด จับทีละอันมาทอด แต่ละอันมันก็ติดกัน ต้องห่อเพิ่มอีก ชั้นก่อนทอด หรือว่ามันเป็นที่แป้งมันที่ทาขอบทำให้มันติดกัน ทานิดเดียว ยังไม่เคยลองใช้ไข่นะค่ะ
3. ไส้ข้างใน จำเป็นต้องทำให้สุกก่อนหรือไม่
4. การเก็บไส้ที่ทำเสร็จแล้วใว้ในตู้เย็น พอจะกินก็มาห่อใหม่ ใช่หรือเปล่า
เห็นตามร้านจีน แช่ในตู้เย็นไว้ แต่ไม่เคยซื้อมาทอดซักที ไม่รู้ว่าจะต้องรอให้น้ำแข็งละลายก่อนหรือเปล่า ที่แน่ๆทำเองบ่อย แต่ไม่ประสบความสำเร็จซักที
 ขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ

จากคุณ : Gansinee
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 53 13:42:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com