Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว ครั้งแรกค่ะ เครื่องดื่มจากแก่นไม้ฝาง เอามาฝากกัน  

มีใครรู้จักบ้าง เราเพิ่งจะเคยรู้จักเีนี่ยอะค่ะ เลยเอามาเล่าให้กันฟัง
พอดีมีคนซื้อมาฝากจากเมืองกาญจ เราก็เลยเอามาล้างๆแล้วต้มกับใบเตย
ปรากฎน้ำมันกลายเป็นสีแดง ตอนแรกก็ไม่เชื่อ (แอบคิดว่าไม้ย้อมสีหรือเปล่า 55)

แล้วบังเอิญ อยากลองใส่มะนาวไปด้วย ปรากฎว่า สีน้ำมันเปลี่ยนทันทีเลยค่ะ จากแดง เป็นเหลืองส้ม แปลกมากเลยค่ะ

รสชาติก็ไม่ค่อยมีอะไร มีแต่กลิ่นใบเตย
แต่วันนี้ไปค้นใน google เค้าบอกว่า ต้องเอาไม้ไปย่างไฟก่อนต้ม กลิ่นถึงจะออก

อยากรู้ว่าในกรุงเทพหาซื้อได้ที่ไหนอะค่ะ อยากลองทำใหม่ เอามาย่างไฟก่อน
หรือใครมีสูตรเด็ดก็บอกได้นะคะ

จากคุณ : chronus
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 53 02:26:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com