Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ูู^^++ เชฟบ้านๆ ชวนมาชิม "โดรายากิไส้ถั่วแดง .. ขนมของโดราเอม่อน ++^^  

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกๆ คน ..

วันนี้ทำโดรายากิ ขนมที่ทุกคนที่ได้อ่านการ์ตูนโดเรม่อนต้องรู้จักแน่ๆ เลย

ว่าโดเรม่อนเค้าปลื้มมากแค่ไหน จะทำหลายครั้งหลายหนแล้ว แต่ก็ไม่รู้ทำนู่น

ทำนี่ไปเรื่อย เลยไม่ได้ทำซักที วันนี้ได้ฤกษ์ถึงคิวพอดีค่ะ

เนื้อขนมตัวนี้มักนิยมกินกับพวกไส้ถั่วแดง หรือครีมคัสตาร์ดค่ะ ที่ญี่ปุ่นน่าจะ

มีให้เห็นให้ลองชิมอยู่มากมาย ก็บอกแล้วว่าของขึ้นชื่อจากโดเรม่อน

โดเรม่อนเค้ารับประกันความอร่อยเอง 555

แต่พอดีเชฟตูน บ้านหวานเย็นไม่ได้ไปซื้อกินที่ร้านเดียวกับโดเรม่อนค่ะ เลย

ไม่รู้ว่ารสชาดที่โดเรม่อนชอบ จริงๆ แล้วเป็นยังไง ..

อีกอย่างอ่านการ์ตูนเรื่องนี้มาแต่เด็ก เห็นโดเรม่อนอยากจะกินเหลือเกิ๊น ท่า

ทางกินได้น่าเอร็ดอร่อยซะจริง เลยทำให้อยากจะทำกินลองดูบ้างจัง เจ้า

ขนมตัวเนี๊ยะ

จริงๆ แล้วจะบอกว่าเชฟตูน บ้านหวานเย็นก็ไม่เคยกินของต้นฉบับแท้ๆ หรอก

ค่ะ เอาเป็นว่า เรามามั่วๆ กันไปด้วยกันดีกว่านะคะ

ด้วยความอยากรู้ เลยต้องหาวิธีทำ สูตรนี้ก็อร่อยดีค่ะ แต่เนื้อแห้งไปนิดนึงสำ

หรับเชฟตูนบ้านหวานเย็น รสที่ได้จะออกแนวๆ ขนมถังแตกบ้านเราเลยค่ะ

แต่สำหรับหน้าตานี่พอใจเลยนะคะ

ผิวของโดรายากิจะต้องออกน้ำตาลเข้มๆ หน่อยนะคะ เพราะว่าโดรายากิ จะ

มีส่วนผสมของน้ำตาลอยู่พอสมควร เวลาเราทอดกับกระทะแล้วจะทำให้

น้ำตาลโดนความร้อน และเปลี่ยนสีเป็นน้ำตาลเข้มอย่างที่เห็นนี้ ..

แต่จะเข้มมากเข้มน้อย ถึงตอนนี้แล้วแต่ฝีมือคนทอดกันแล้วล่ะค่ะ

ใครอยากทดลองดูก็ไม่ว่ากันนะคะ ทำสนุกๆ กันในครอบครัว ลูกเด็กเล็กแดง

ได้ลุ้นสนุกๆ กันแน่ๆ เลยค่ะ อีกนัยนึงคือขนมหลอกเด็กนั่นเอง 555

แก้ไขเมื่อ 03 ก.ย. 53 19:26:28

จากคุณ : เชฟตูน บ้านหวานเย็น
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 53 19:22:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com