Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบคุณห้องก้นครัวมากเลยค่ะ สำหรับอาหารจานแรกของเรา กับ หนึ่งมื้อที่ทั้งอิ่มท้องและอิ่มใจ  

ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นห้องนี้บ่อยๆเท่าไหร่  นานๆจะเข้ามาหารีวิวอันไหนน่ากินดูแล้วไปหากินบ้างประปรายเท่านั้นเองค่ะ

ด้วยความที่เป็นสาวที่ทำกับข้าวกินไม่เป็นเลยนอกจากไข่ต้มและไข่เจียว บางทีแอบเห็นรีวิวที่คุณผู้ชายทำอาหารแล้วคิดว่าตัวเองเสียชาติเกิดจริงๆค่ะ อายนะเนี่ย ฮ่าฮ่าฮ่า

แต่เมื่อวานบังเอิญเข้ามาแล้วเห็นกระทู้นี้  http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D9655722/D9655722.html  มีสอนวิธีทำขนมจีบหมูกับกุ้งเอาไว้  

น่ากินมากกกก  ดูแล้วก็ทำง่ายๆ  ในสมองก็คิดเลยทันทีว่าแค่นี้อย่างเราเองก็ทำได้

วันนี้เลยจัดแจงไปเดินห้างซื้อของมาลองทำดู เพราะว่าวัตถุดิบไม่เยอะ แล้วราคาก็ไม่แพงอะไรมากเลยซื้อมาได้เยอะ

ทำกินกันได้ทั้งบ้าน แถมดูท่าว่าเกี้ยวห่อนึงจะทำได้หลายอย่างด้วย เพราะเยอะมากกก

เพิ่งรู้นี่แหละค่ะว่าเกี้ยวห่อนึง 20 ได้เยอะขนาดนี้  หลงซื้อกินแผ่นละบาทอยู่ตั้งนาน ฮ่าฮ่าฮ่า

พอกลับบ้านมาจัดการหมักหมู เตรียมแผ่นเกี้ยว จะห่อเลย  แต่ลืมไปว่าตัวเองทำกับข้าวไม่เป็น  เลยไม่รู้ว่าเกี้ยวมันห่อยังไง๊!!!!! -*-

จบเลย  มึนตึ๊บเลยค่ะ  อาการที่อยากจะเป็นแม่บ้านแม่เรือนที่อยากจะทำขนมจีบเมื่อกี้หายไปเลยค่ะ  แม่ก็ไม่อยู่ ไม่มีใครอยู่บ้านเลย  แล้วจะห่อกันยังไงละเนี่ย

ต้องปั้นกลมๆแล้วห่อแทนมั้ยเนี่ย = =

ไม่ลองไม่รู้วะ  ตัดสินใจได้  ลองห่อดูแบบที่เห็นในกระทุ้นั้น  ห่อแรกเหมือนจะง่ายอะ  แต่ยากมากกกกก

ไส้ทะลักค่ะ  บิดๆเบี้ยวๆจนต้องแกะต้องห่อใหม่ ทำแบบนี้อยู่หลายรอบมาก  ดีนะไม่ท้อซะก่อน

เลยได้ขนมจีบ(ที่ไม่ค่อยจะเหมือนขนมจีบเท่าไหร่)ออกมา 1 จาน  ดูสภาพห่อเกี้ยวสิคะ  ทำไปขาย จะมีใครกล้าซื้อมั้ยเนี่ย T^T

จากคุณ : อัลโกบาเลโน่
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 53 16:23:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com