Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แหวกกระแสบุฟเฟต์.. อยากชวนให้หลายๆคนมากินร้านอาหาร non-buffet ดีกว่าครับ  

เดี๋ยวนี้อะไรๆมันก็บุฟเฟต์ไปหมดแล้วนะครับ สำหรับร้านอาหารเมืองไทย
ตั้งแต่เนื้อย่าง ชาบู อาหารเวียดนาม ติ่มซำ พิซซ่า อาหารไทย,จีน,ญี่ปุ่น ฯลฯ
แต่ละที่ราคาก็ไม่ได้ถูก.. ร้านเกรดB-Cตามห้าง อย่างน้อยๆก็หัวละ 200 กว่าบาท (ยกเว้นขนมจีนบุฟเฟต์บางเจ้า)
ถ้าในโรงแรมหรือร้านที่ดีๆหน่อย อย่างน้อยๆก็ 4-5ร้อยต่อคน

ในฐานะคนชอบทานอาหารนอกบ้าน ตระเวณกินไปเรื่อยๆ
ความเห็นผมคือบางทีการจ่ายเงิน 200 กว่าบาทนี่เราได้อะไรมากกว่านั้นเยอะนะครับ
กับกระแสอาหารบุฟเฟต์ กินให้คุ้มตายมันก็อิ่มเดียวเหมือนกัน
หลายคนอาจจะนึกไม่ออก.. ผมไม่โฆษณานะครับแต่จะขอยกตัวอย่างกับอาหาร 200 กว่าบาทที่กินแล้วคุ้มกว่าบุฟเฟต์

เช่น.. ร้านติ่มซำรถเข็นแถวถนนเจริญกรุง ผมกับน้องชายไปกินกันสามคน หยิบมาเยอะๆ อิ่มเต็มที่ออกมา 630 บาท
เทียบกับบุฟเฟต์ติ่มซำของร้านในห้างราคาพอๆกัน ผมได้อาหารที่เป็น"ติ่มซำ"มากกว่า
หรือเข้าร้านชาบูร้านเนื้อย่างหัวละ 400 กว่าบาท
แม่ผมซื้อเตามาทำเองที่บ้าน.. แล้วยอมจ่ายซื้อเนื้อดีๆมาทำกินกันในครอบครัวเลย อันนี้แล้วแต่ว่าอยากได้แบบไหน
หรือร้านบุฟเฟต์อาหารญี่ปุ่นตามโรงแรมแพงๆ
ผมไปกินร้าน ala carte แถวทองหล่อกับครอบครัว สั่งปลาดิบถังใหญ่พันกว่าบาทมาเต็มที่กับซูชิอย่างอื่นนิดหน่อย
ไม่สั่งเวอร์เกินออกมาตกหัวละประมาณ 400 บาท.. ได้ปลาคุณภาพ ได้อาหารอร่อย อิ่มเหมือนกัน
หรือจะเลือกไปกินร้านราเมนนอกกระแสแถวสุขุมวิท พวกนี้ชามนึง 200กว่าบาท แต่อิ่มเต็มที่แน่นอน
เข้าร้านญี่ปุ่นแปลกๆแถวสีลม กิน Donburi จานละร้อยสองร้อยบาท.. อิ่มเหมือนกัน
ผมว่าดีกว่าไปจ่ายเงินเยอะๆเข้าไปกินบุฟเฟต์อะไรพวกนี้นะครับ

อยากจะชวนให้คิดนิดนึงครับว่าบางทีบุฟเฟต์มันไม่ได้แปลว่าคุ้มที่สุดเสมอไปกับเงินที่้เราจ่าย
เงินที่เท่ากันแต่เราอาจจะกินอย่างอื่นที่อร่อยกว่า และอิ่มเท่ากันได้เหมือนกัน

ต้องเข้าใจนะครับว่าระบบร้านบุฟเฟต์หลายๆครั้งทำให้คุณภาพอาหารมันไม่ได้เหมือนร้านที่ไม่ใช่บุฟเฟต์
อย่างแรกคือเรื่องของการประมาณการขายเพื่อเตรียมวัตถุดิบ
การลดต้นทุนของวัตถุดิบ(ใช้ของถูก?)เพื่อให้คุ้มกับการทำบุฟเฟต์ (ร้านอาหารทั่วไปต้นทุนอาหารจะอยู่ประมาณ 30+%)
ยังไม่พูดถึงการกำจัดสินค้าที่เหลือค้างจากวันหนึ่ง
ด้วยหลายๆปัจจัยผมว่าผมจ่ายเงินของผมเลือกกินร้านนอกกระแสดีกว่า

เพื่อนหลายคนว่าผมเวอร์กินอะไรแปลกๆราคาตั้งสองสามร้อย(หรือบางทีมากกว่านั้นเยอะ)
ผมว่าพวกนี้คุ้มกว่าบุฟเฟต์ชาบูชิอะไรที่มันไปกินเยอะ
อันนี้ความเห็นของคนจบบัญชีที่ทำเกี่ยวกับร้านอาหารนะครับ
ขอบคุณพื้นที่แสดงความคิดเห็นครับ

จากคุณ : k3v1n
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 53 11:59:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com