Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันศุกร์ทั้งที มีสูตรพันซ์มาฝากครับ  

เนื่องในโอกาสวันศุกร์แห่งชาติ สมควรจัดงานเฉลิมฉลองกันหน่อย ครับ ด้วยสูตรพันซ์ที่ลองผสมไปเรื่อยๆ ตามความพอใจครับ

สำหรับสูตรนี้ลงตัวเป็นที่สุดครับ

เริ่มต้นที่ส่วนผสมกันดีกว่าครับ

1.  น้ำส้มซันควิก 5 แก้วช๊อต

2.  น้ำมะนาวคั้นสด 1 แก้วช๊อต

3.  น้ำแตงโม จากการนำแตงโมสดมาคั้นน้ำ 5 แก้วช๊อต

4.  เนื้อแตงโมหั่นเป็นลูกเต๋าเล็กๆ 2 แก้วช๊อต

5.  ลิ้นจี่กระป๋องตวงเฉพาะน้ำ 3 แก้วช๊อต

6.  เนื้อสิ้นจี่จากกระป๋องเมื่อกี้ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ 1 แก้วช๊อต

7.  หากต้องการความไฮโซโปรดเพิ่ม ฟรุตคอกเทลกระป๋อง 1 แก้วช๊อต

8.  ที่ขาดไม่ได้ น้ำแดงเฮลลูบอย แล้วแต่ความชอบนะครับ สำหรับผม 3 แก้วช๊อตครับ

วิธีทำ นำส่วนผสมทั้งหมดเทลงชามอ่างครับ คนให้เข้ากัน หากไม่ต้องการให้ข้นมากแนะนำเติมน้ำสุก 2 แก้วช๊อต กำลังดีครับ คนต่อไป

พออยากทานก็ตักใส่แก้วที่มีน้ำแข็งทุบครึ่งแก้ว ฝานมะนาวใส่ไปหนึ่งแว่น

เคล็ดลับความอร่อย รอให้น้ำแข็งละลายแล้วค่อยจิบไป ยิ่งละลายยิ่งอร่อยครับ

รสชาติของผมเป็นเปรี้ยวอมหวานนะครับ กำลังดี

หากใครชอบหวานนำก็สามารถปรับลดน้ำมะนาวเป็นครึ่งแก้ว หรือว่า ปรับเพิ่มน้ำแดงก็ได้ครับ

ใครอยากเพิ่มความซ่าก็สามารถเติมโซดาได้ครับ

ขอให้อร่อยกันถ้วนหน้านะครับ

จากคุณ : auraball
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 53 14:53:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com