Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(((((( นู๋ยู้ฮู้ ))))) ชวนเข้าครัว "" ผัดกระเพราปลอดสาร และ น้ำพริกกะปิ จากมิตรภาพของเชฟตูน "" ค่ะ  

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ ชาวก้นครัว มาดึกๆ อีกแล้ว  ช่วงนี้ก็ทำขนมเหมือนเดิมค่ะ แต่ก็ยังทำอาหารคาวอยู่ด้วยค่ะ  เคยคุยกับพี่ไก่เรื่องปลูกต้นกระเพรา  ยู้ปลูกได้แล้วต้นหนึ่งแต่  อยู่ดี ๆ ก็ตาย  เศร้า  พี่ไก่ก็ถามว่าจะได้หม่ำหรือยัง  เลยปลูกอีกครั้งดีกว่า แต่ก็ต้องดูแลให้ดีขึ้น  วันนี้จะเอามาส่งการบ้านพี่ไก่ว่ายู้ ปลูกได้แล้วค่ะ เอามาผัดด้วยค่ะ  

ผัดกระเพราธรรมดาเท่านั้นอะคะ แต่ที่ปลอดสารคือ ปลูกเอง  ดีใจมากๆเลยค่ะกำลังคิดว่าจะปลูกอย่างอื่นอีกค่ะ

น้ำพริกกะปิ  ออกตัวก่อนว่าไม่เคยโขลกเองเลย ได้แต่ซื้อเค้าตลอด  มิตรภาพจากเชฟตูน ส่งมาให้จากสมุย  กะปิที่ได้หอมมากๆเลยค่ะ  โขลกเองก็ได้ กะปิดีมีคุณภาพอยู่แล้ว  มั่ว ๆ ก็ต้องอร่อยแน่ ๆ ( คิดเองอีกแล้วอะคะ)  ถ้าเกิดว่าการโขลก ผิดวิธีหรือเครื่องไม่ครบ ขออภัยก่อนเลยนะคะ  ครั้งแรกจริงๆ ค่ะ

มาดูผัดกระเพราไก่ปลอดสารกันก่อนค่ะ  แบบฉบับบ้าน ๆ เหมือนเดิมค่ะ

..

จากคุณ : นู๋ยู้ฮู้
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 53 22:14:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com