Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Booby Flay's Red Velvet Cake เค้กกำมะหยี่สีแดงสดมาแล้วค๊า  

สวัสดีค๊า :)

วันนี้ตื่นตั้งแต่ตี3 มีเรื่องตื่นเต้นให้คิดเลยนอนไม่ค่อยหลับค๊า  ลุกขึ้นมาเปิดคอมพ์อ่านโน่นนี่  จนนึกได้ว่าเมื่อวานทำเค้กสีแดงตัวนี้  เอารูปไปลงFBแล้ว  แต่ยังไม่ได้เอามาโพสต์ในนี้เลย

ขออกตัวก่อนว่า จริงๆแล้วปู้ไม่ถนัดและชอบกินเค้กบัตเตอร์เลยนะคะ  ชอบเค้กนุ่มๆอย่างเค้กสปองจ์มากกว่า   และนานๆถึงจะได้ทำเค้กบัตเตอร์

เค้กRed Velvetนี้ถ้าใครยังจำได้นานมาแล้วปู้เคยทำแล้วค่ะ  ครั้งนั้นได้เค้กสีแดงออกเลือดหมูสวยคลาสสิค  แต่เนื้อเค้กที่ได้ไม่ค่อยชอบเลย  

มาครั้งนี้  ได้ทดลองสูตรของสุดหล่อขวัญใจปู้ตลอดกาล  คือBobby Flay เชฟที่มีรายได้อยู่ในอันดับต้นๆของอเมริกา   เค้าดังมากเลยค่ะ  จำได้ว่าจะเฝ้าหน้าจอรอดูหนุ่มคนนี้ทำอาหารทุกๆวันเลย  ฮิฮิ

ผู้ชายอาไร๊   ทั้งหล่อและทำอาหารเก่งมากๆ  ชอบค่ะชอบ  ชายในฝัน!!!

สูตรเดิมที่เค้าให้มามันเยอะเกินไปค่ะ  เลยขอทำแค่ครึ่งสูตร พร้อมกับเปลี่ยนวิธีการทำนิดหน่อยเท่านั้นเอง

บอกผลลัพธ์กันก่อนค่ะว่า  เนื้อเค้กที่ได้ออกมานุ่มดี  เนื้อร่วนเป็นปุยคล้ายกำมะหยี่สมชื่อเลย และที่สำคัญสีสันที่ได้ออกมาแดงสมใจ(เกินคาด)

ส่วนผสมและการตีเค้กนี้ คล้ายๆกับการตีAmerican yellow cake เค้กบัตเตอร์ยอดนิยมสูตรหนึ่งจากหลายสูตรที่มีของชาวอเมริกันที่ตีเนย  น้ำตาลและน้ำมันพืชเข้าด้วยกัน  สูตรนี้รู้จักกันดีในปัจจุบันว่าเป็นสูตรของDebbi Fields  แต่สูตรของDebbiใช้เฉพาะไข่แดงค่ะ

ตีเนยรวมกับน้ำตาลและน้ำมัน  เนยมันไม่ฟูนะคะ  เลยตีเฉพาะเนยกับน้ำตาลให้ขึ้นฟูตามแบบการทำเค้กเนยโดยทั่วไป   พอเนยฟูขาวเป็นครีมแล้วถึงค่อยใส่น้ำมันพืช

และนอกจากนี้ยังได้เปลี่ยนจากแป้งอเนกประสงค์มาเป็นแป้งเค้ก  ส่งผลให้เนื้อเค้กดูฟูเบาและร่วน เมื่อตอนชิมหลังจากอบเสร็จใหม่ๆ  เวลาเคาะออกจากพิมพ์ต้องระมัดระวังด้วยค่ะ  หลังจากเค้กเย็นสนิทจะเฟิร์มขึ้นอีก   นุ่มอร่อยดีค่ะ  ต่างจากเค้กเนยสูตรอื่นๆที่เนื้อเค้กจะแน่น

แนะนำให้แช่เค้กสูตรนี้ในตู้เย็นช่องธรรมดาประมาณ 20 นาที ก่อนนำมาสไลซ์นะคะ  

ถ้าใครที่ชอบเค้กเนย   น่าจะถูกใจค่ะ  สำหรับปู้คนที่ไม่ค่อยพิศวาสเค้กเนย  ทำสูตรนี้พอใจแล้วค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ย. 53 09:09:08

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 53 05:54:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com