Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^++เชฟบ้านๆ ชวนมาทำ >> บราวนี่หนึบหนับ .. ไม่ต้องใช้เนยก็ทำบราวนี่อร่อยได้เหมือนกันนะคะ++^^  

สวัสดีค่ะ ..

วันนี้ใกล้อาหารเย็นแล้ว มีกับข้าวอะไรกินกันบ้างคะเย็นนี้
เชฟตูน บ้านหวานเย็นวันนี้ยังหากับข้าวไม่ได้เลย และแวะมาถามหาไอเดีย
ของเพื่อนๆ ชาวก้นครัวกันหน่อยค่ะ ..

อยากจะลดน้ำหนักเหมือนกันค่ะ แต่ใจกับปากมันไม่รักดี เห็นก็อดกินไม่ได้
โดยเฉพาะหมูกระทะเนี่ย ของโปรดมากๆ กินได้กินดี กินไม่มีเบื่อ
เจอร้านอร่อยด้วยยิ่งไปกันใหญ่ ไปจนร้านเค้าเบื่อขี้หน้ากันไปเลย 555
ใครมีเมนูเด็ดๆ สำหรับวันนี้เอามาบอกกันมั่งนะคะแลกกับบราวนี่หวานๆ เย็นๆ ชิ้นนี้ ^^

พูดถึงบราวนี่ที่เชฟตูน บ้านหวานเย็นทำวันนี้ อย่างที่บอกไปค่ะ ว่าไม่ต้องใช้
เนย จริงๆ แล้ว ส่วนใหญ่จะเห็นหลายคนทำบราวนี่จากเนย และใช้เนยใน
ปริมาณค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน เชฟตูน บ้านหวานเย็นเลยได้ลองทำ
บราวนี่ชนิดนี้ค่ะ บราวนี่ตัวนี้ทำจากน้ำมันมะกอก น้ำมันมะกอกเป็นน้ำมันที่ดีต่อสุขภาพของคนเราด้วยนะคะ เช่น ข้อมูลดังนี้

ขอบคุณที่มาจากที่นี่ค่ะ http://www.korat4you.com/index.php?topic=261.0

กรดโอเลอิค    ช่วยกระบวนการในร่างกายดังนี้
                     1,  ช่วยลดปริมาณคอเลสเตอรอลในเลือด
                     2,  ปรับสภาพหลั่งกรดในกระเพาะอาหาร
                     3,  ภายในลำไส้มีการเคลื่อนไหวได้สะดวก
  คอมเม็นต์    อาการเมื่อได้รับมากเกินไป  ไม่มีอะไรเป็นพิษ  แต่เนื่องจากมีคอเลสเตอรอลสูงควรระวังอย่าได้รับมากเกินความต้องการ

กรดโอเลอิค  ( เป็นกรดไขมันที่บริโภคได้โดยไม่ต้องกังวลว่าจะก่อให้เกิดโรคหัวใจหรือหลอดเลือดแข็งตัวภายหลัง )    

กรด ไขมันโอเลอิค   จัดเป็นกรดไขมันชนิดเรียง  N-9  ต่างจากกรดไขมันอิ่มตัวหลายตำแหน่งอย่างกรดไลโนเลอิค  และอัลฟา – ไลโนเลนิค เพราะสามารถแยกออกเป็นกรดไขมันไม่อิ่มตัวตำแหน่งเดียวได้  เป็นที่รู้กันดีว่าในบรรดาอาหารต่างๆ พบมากที่สุดในน้ำมันมะกอก  และน้ำมันแคโนลาเป็นต้น  แม้จะมีอยู่ในไขมันวัวและ หมู แต่ไขมันสัตว์มีกรดอิ่มตัวหลายชนิดมาก  ดังนั้น หากต้องการได้รับประโยชน์จากกรดไขมันโอเลอิค  ควรจะเน้นไปทางน้ำมันพืชจะดีกว่า

ผู้บริโภคน้ำมันมะกอก และไขมันโอเลอิค   มีอัตราเสี่ยงต่อการเป็นโรคหัวใจน้อยกว่าประเทศยุโรปอื่นๆ

จากการสัมมนาระดับนานาชาติในเรื่องของอุปนิสัยการกินกับความเจ็บป่วยพบว่า   ผู้ที่อยู่แถบชายฝั่งทะเลของอิตาลีตอนใต้  มีอัตราการเสียชึวิตด้วยโรคหัวใจน้อยกว่าประเทศทางยุโรปอื่นๆ  และเมื่อดูจากวิถีชีวิตการกินอยู่แล้วพบว่า ได้รับธัญพืช ปลาต่างๆ ผัก ถั่ว และผลไม้ต่างๆ อย่างได้ถูกส่วน ในส่วนของน้ำมันที่ใช้เป็นน้ำมันมะกอก  บริโภคเนื้อ เนย น้อยกว่าประเทศรอบๆ ข้าง  ส่วนผู้ที่อยู่ตอนเหนือของอิตาลี่  จากผลสำรวจพบว่ามีผู้ป่วยด้วยโรคหัวใจ  , โรคมะเร็งลำไส้ใหญ่ เป็นจำนวนมากอย่างเห็นได้ชัด

พอหอมปากหอมคอสำหรับประโยชน์ ของวัตถุดิบที่เราจะนำมาทำขนมกันแล้ววันนี้ เรามาเริ่มทำบราวนี่สูตรน้ำมันมะกอก สูตรอร่อยสูตรนี้ไปพร้อมๆกันเลยค่ะ

แต่ว่าก่อนเริ่ม ขอฝากประชาสัมพันธ์อีกนิดนึงนะคะ

เป็นกระทู้ประมูลสิ่งของค่ะ มีของน่าใช้ น่าสนใจอยู่มากมายเลยค่ะ ซึ่งเป็นกระทู้ที่พี่เหมียวและเพื่อนๆ จัดทำ เพื่อนำไปถวายจัดซื้อที่ดินวันที่ศรีษะเกษค่ะ ขอเชิญเพื่อน พี่ น้อง ไปร่วมอนุโมทนานาบุญด้วยกันนะคะ
ตามลิงค์นี้ได้เลยค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D9690665/D9690665.html

ส่วนหน้าตาน้องบราวนี่สูตรน้ำมันมะกอกของเชฟตูน บ้านหวานเย็น เป็นเช่นนี้ค่ะ

จากคุณ : เชฟตูน บ้านหวานเย็น
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 53 18:19:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com