Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดาวจ๋าคนซน ชวนเพื่อนๆเข้าครัวทำขนมไทยที่หาทานยาก พร้อมส่งการบ้าน คุณสายอ้อ ด้วย >>> ขนมดอกลำดวน <<< ที่แสนอร่อยกัน  

moonstar สวัสดีค่ะเพื่อนๆในห้องก้นครัวและโลกไซเบอร์ที่น่ารักทุกท่าน

วันนี้ดาวจ๋ามาชวนทำขนมไทยที่หาทานยากกันค่ะ ..

moonstar ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า "ขนมดอกลำดวน" วันนี้สำเร็จได้ด้วยดีนั้นดาวจ๋าต้องขอขอบคุณคุณสายอ้อมาที่นี้อย่างสูงค่ะ เพราะคุณสายอ้อเธอได้แนะนำวิธีทำและดูข้อผิดพลาดของการทำขนมชนิดนี้ทุกขั้นตอนให้ดาวจ๋าอย่างไม่เบื่อหน่าย 
ขนมดอกลำดวน นี้ผ่านการทำมาถึง 6 ครั้ง ถึงอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจของตัวเองและคนรอบข้างที่ได้ชิมและชม และที่สำคัญ คือคุณครูบอกว่าหน้าตาขนมสวยงามแล้ว  ขอขอบคุณมาที่นี้อย่างสูงค่ะ

moonstar ขนมชนิดนี้ทำไม่ยากนะคะ และเป็นขนมที่ใช้วัตถุดิบไม่มาก ต้นทุนไม่สูง เหมาะที่จะทำขายได้เลย..เพียงแต่ใช้เวลาในการประดิษฐ์ตัวขนมให้เหมือนดอกลำดวนนาน ... แต่นี่ก็คือเสน่ห์ของขนมไทยๆ ภูมิปัญญาการประดิษฐ์คิดค้นการทำขนมให้สวยงามนั้นไม่มีใครเกินประเทศไทยของเราแน่นอน

ตามดาวจ๋าเข้าครัวไปปั้นแป้งทำ "ขนมดอกลำดวน" และดูความผิดพลาดในการทำขนมแต่ละครั้งของดาวจ๋ากันค่ะ

จากคุณ : satineesh
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 53 18:27:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com