Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปกินมาแล้ว**เกาเหลาเนื้อตุ๋นอร่อยที่สองของโลก....เนื้อเหนียว น้ำซุปเค็ม ถ้าร้านนี้ที่สองของโลก ร้านอื่นคงที่1กันหมดY_Y ติดต่อทีมงาน

สวัสดีพี่น้องชาวก้นครัวทุกท่านนะครับ

ผมไม่ได้เข้ามานานเลยเพราะว่าเนตโดนตัดซะแล้ว
วันนี้เพิ่งได้มีโอกาสได้เข้ามาอ่านถึงกับน้ำตาตกY_Y

จากกระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D9782282/D9782282.html

ไปกินมาแล้ว

เนื้อ-----> ค่อนข้างเหนียวแล้วก็เหมือนยังล้างไขไม่หมด ,เนื้อไม่หลากหลายตอนไปกินมีแต่เนื้อเปื่อยชนิดเดียวไม่มีส่วนอื่นของเนื้อเลย เห็นตั้งกระทู้ถามเยอะแยะทำไมมีแค่เนี๊ยะ

น้ำซุป--------->มันแผล่บแล้วก็เค็มมากๆ ไม่เข้าใจว่าทำไมใส่กระเทียมเจียวเยอะขนาดนั้น

ถ้าร้านนี้อร่อยที่สองของโลก ร้านอื่นก็คงเป็นที่หนึ่งกันหมดแล้วอ่ะ

จากคุณ : ติเพืิ่่อก่อ (สวัสดี.....เราชื่อดากานดา)

อ่านแล้วยอมรับครับว่าคอตกเลย Y_Y  

แต่ต้องขอขอบคุณจากใจเลยนะครับที่ติเพื่อก่อ  กันตรงๆ ดีครับ
ผมก็มานั่งคิดๆครับว่าร้านเราพลาดจนลูกค้าบางท่าน  พูดคำนี้ออกมาเลยเหรอ
คิดไปคิดมา ก็มาคิดหาสาเหตุ

เรื่องของเนื้อเหนียว  เท่าที่คิดดู ผมคิดว่าน่าจะเป็นเนื้อชุดบ่าย  เพราะว่าชุดขายเช้าหมด
และส่วนใหญ่ ถ้าเนื้อชุดบ่ายยังไม่เข้าที่ ผมก็จะให้แฟนบอกลูกค้าทุกคนก่อนว่า
เนื้อจะเหนียวนะคะยังไม่เข้าที่ เพราะเพิ่งตุ๋น ถ้าลูกค้า ok ถึงจะขาย
ผมเดาว่าวันที่ดากานดามา น่าจะมาตอนช่วงบ่ายโมงถึงบ่ายสองโมงขึ้นไปแล้ว
เพราะว่าช่วงนี้เนื้อรอบเช้าจะหมดแล้ว   เลยทำให้ได้เนื้อเหนียว

ส่วนน้ำซุปเค็มน่าจะมาจากสาเหตุเดียวกัน  เพราะว่าน้ำจะก้นหม้อแล้ว  มันจะเจ้มจ้น
มากๆเพราะเครื่องปรุงต่างๆมารวมตัวกัน  

และเรื่องน้ำซุปมันแผล๊บและใส่กระเทียมเจียวเยอะ  ผมว่าน่าจะมาจากสาเหตุ
ที่แฟนผมใส่แล้ว  แต่ตัวผมก็คิดว่ายังไม่ได้ใส่ ก็เลยใส่เพิ่มไปอีก
ซึ่งก็เป็นอยู่บ่อยเหมือนกันครับ( มือใหม่ครับ  จะพยามแก้ไขครับ )
*จูนสมองก่อน*

ส่วนน้ำซุปมันแผล๊บนั้น  ตรงนี้  ก็เป็นการติที่ ผมเองก็เห็นข้อผิดพลาดตรงนี้อยู่ครับ
และพยามบอกแฟน ( คนตัก ) เสมอว่า  หน้าที่ให้ท่องไว้ในใจเลยก็คือ
1. คนน้ำซุป
2. ตักไข  
ประมาณว่าถ้าว่างต้องตัก  ให้ท่องไว้เสมอ
ซึ่งตรงนี้  ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่ติกันเข้ามา  แต่ส่วนหนึ่งของความมัน
น่าจะมาจากน้ำมันในกระเทียวเจียวนั่นแหละครับ ^ ^

ส่วนเรื่องเนื้อที่บอกว่าเหมือนยังล้างไขมันไม่หมด  
ในส่วนนี้น่าจะมาจาก  ผมจะยกหม้อตุ๋นมาทั้งหม้อเลย  โดยที่ไม่ได้อุ่นไว้
ตลอดเวลาที่หน้าร้าน  จะเก็บไว้ในหม้อที่เก็บความร้อนพอสมควร  
และเวลาที่คุณดากานดามานั้น มันคงจะหายร้อนแล้ว ซึ่งจริงๆ
ต้องยกไปอุ่นหลังร้านก่อนแล้วค่อยยกมาใหม่  

ปัญหานี้มีวิธีแก้ไขแล้วครับ  ^ ^
( มือใหม่โปรดให้อภัยนะครับ )

ส่วนเรื่องเนื้อที่ไม่มีหลากหลายนั้น
บอกตรงๆเลยว่า  ผมยังหาแหล่งซื้อเนื้อใหญ่ๆไม่ได้เลยครับ
เอ็นแก้วเนี่ย นานๆๆๆๆๆๆๆๆจะได้มาทีนึง  คนทำวัวเขาบอกว่า
ตัวนึงจะมีแค่ 4 เส้นเท่านั้น
ส่วนไส้เนี่ยถ้าได้มาเป็นไส้บางผมก็จะไม่เอาออกขายครับ
เพราะไม่อร่อย ( ถ้าคิดว่าไม่อร่อย ผมไม่เอาออกไปขายครับ )
และราคาต่อกิโลกรับของเอ็นแก้วกับไส้ จะราคาถูกกว่า
เนื้อที่เอามาตุ๋นอีกนะครับ  

ส่วนเนื้อสด  ร้านผมจะใช้เนื้อสันในในการทำครับและเนื้อส่วนนี้
จะนุ่มมากแต่ว่าลูกค้านานๆจะมีคนสั่งที  เพราะจะซื้อเนื้อส่วนนี้
เขาไม่แบ่งขายครับ เขาจะขายทั้งเส้นเลย และราคาของมัน
ไม่ธรรมดาเลยต่อกิโลกรัม - -''

ซึ่งช่วงแรกๆ ร้านผมก็สั่งติดไว้ตลอดครับ  แต่หลังๆไม่ไหวครับ
คือว่าไม่ไหวจะกินครับ  เพราะว่า ถ้าเนื้อสด มันไม่สด มันก็ไม่อร่อยแล้ว
ตัวผมก็เลยต้องเอามาผัดกระเพราะ  กินกันจนเบื่อแล้วครับ Y_Y

ก็เลยงดในส่วนของเนื้อสดไปครับ  

เอาเป็นว่า  ผมอยากให้คุณดากานดา  ให้โอกาส แวะเข้ามาชิม
อีกสักรอบสองรอบนะครับ   แต่ขอเป็นตอนเที่ยงถึงบ่ายโมงนะครับ
ก่อนนั้นหรือหลังนั้น  ผมไม่ค่อยมั่นใจ  ^ ^

เพราะตัวผมนั้นอยู่ก้นครัวตลอดครับไม่ค่อยได้มีเวลาออกมาเท่าไหร่
หน้าร้านเท่าไหร่  

แต่ก็ขอขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งนะครับ ที่ติเพื่อก่อ
เพื่อการพัฒนาต่อไปครับ  

ตอนนี้จุดมุ่งหมายของผมก็คือ  ทำให้คุณดากานดา  เปลี่ยนใจ
และจากที่เคยพูดว่า  
**ถ้าร้านนี้อร่อยที่สองของโลก ร้านอื่นก็คงเป็นที่หนึ่งกันหมดแล้วอ่ะ**

อยากทำให้คุณดากานดาเปลี่ยนใจเป็นพูดว่า
**ถ้าร้านนี้อร่อยที่สองของโลก ก็คงไม่มีร้านไหนที่หนึ่งอีกแล้วหละ**
^ ^

หวังว่าเราคงได้เจอกันอีกนะครับ  ยินดีต้อนรับครับ ^_^V

ปล.วันนี้มีพี่ๆน้องๆก้นครัวเข้ามากินเกาเหลาเนื้อที่ร้าน  สองท่าน
ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ  ที่แทบไม่ได้ต้อนรับเลยนะครับ
เพราะว่าตอนนั้นใกล้เที่ยงแล้วครับ กำลังยุ่งเลยครับ
และวันนี้ น้ำซุปไม่ค่อยหอมเท่าไหร่ ( อีกแล้ว ) **ทำไม่ทัน**
และน้ำซุปนั้น  ผมก็ไม่ได้ชิมแบบจริงจังเลย  ส่วนใหญ่ตอนเช้า
ผมจะชิม แบบ จิ๊บๆก่อนตอนทำใหม่ๆ

และจะให้มั่นใจผมต้องทำเป็นเกาเหลาเป็นถ้วยเพื่อ มาชิมและกินกับข้าว
ว่าอร่อยหรือเปล่า แต่วันนี้ ผมไม่ได้ชิมเลย ( เลยไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ )
ว่าจะอร่อยไหม  ยังไง  ว่างๆนัดกันกับคุณดากานดาเข้ามาชิมพร้อมกัน
อีกรอบครับ ^_^V ( ขอแก้ตัวๆ )

ขอโทษนะครับผมเป็นคนชอบพิมพ์ ยาวหน่อยนะแฮะๆ นานๆจะได้เล่น
เนตที

และก็ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาอ่านจนจบครับ

ปล.สุดท้าย  ท่านใดอยากลองชิมว่าเกาเหลาเนื้อตุ๋น ที่คนขายก็โม้ๆๆ
ว่าอร่อยม๊ากๆ  ส่วนคนที่มาลองชิมแล้วกลับบอกว่าไม่อร่อยเลย

อยากรู้ไม๊หละ ว่า จริงๆแล้วรสชาติมันเป็นยังไง  ถ้าท่านใดอยาก
พิสูจน์   ตอนนี้ผมพร้อมแล้วที่จะให้ท่านมาลองชิม
ความอร่อย( มั๊ง ) กันแล้วนะครับ

ท่านใดสนใจ  หลังไมค์มาได้เลยครับ  เดี๋ยวบอกพิกัดร้านทุกๆท่านเลยครับ

ปล.สุดท้ายท้ายสุดๆๆ  ไม่ได้มีเจตนาโปรโมทร้านนะครับ  แต่ว่าเห็นหลายๆ
ท่านในกระทู้เก่าๆ ถามพิกัดกันเข้ามา ก็เลยอยากให้มาลองชิมกันว่า
จะอร่อยตามคำโม้ หรือว่า เหนียว เค็ม ตามคำล่ำลือ ^ ^

***วันนี้นอนดึกพรุ่งนี้เปิดสายนะครับ  10.00 น ครับ ***
(  นี่ขนาดไม่ได้โปรโมทนะเนี่ย )  ^ ^

จากคุณ : คิดนอกกรอบ
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 53 23:51:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com