Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer Cafe' - ครัวทนายอ้วน - ของฝากจากเชียงใหม่เจ้า ... เอามาแปรรูปเป๋น .. - สปาเกตตี้เขียวหวานไส้อั่ว .. ลำแต้ๆ ติดต่อทีมงาน

ปิ๊กบ้านมาเมินละ มั๋วแต่ยะกระทู้ที่กิ๋น วันนี้ฤกษ์งามยามดี๋ เอาของฝากจากเชียงใหม่มายะกับข้าวเสียที ....

เฮ้อๆๆ เหนื่อยย เปลี่ยนโหมดมาเป็นภาคกลางดีกว่า อิอิอิ

ไส้อั่วเป็นของฝากจากเชียงใหม่ที่ผมโปรดปรานมากที่สุด ผมชอบไส้อั่วเผ็ดๆ เครื่องเทศเยอะๆ สมัยก่อนมีเพื่อนรักตั้งแต่สมัยมัธยมบ้านอยู่ลำปางหิ้วมาฝากทีละ 3-4 กิโล ไส้อั่วที่เพื่อนเอามาฝากนี่อร่อยจริงๆครับ เครื่องเยอะๆ สมุนไพรเพียบ รสจัด ไม่เลี่ยนเลย เพื่อนบอกว่าทำอยู่ข้างบ้านเลย คนทำเป็นอุ๊ยแก่ๆ ทำทีละไม่เยอะครับ ถ้าไปไม่ทันก็หมดซะก่อน และที่สำคัญไส้อั่วเจ้านี้เค้าใช่ย่างเอาครับ เพราะฉะนั้นไม่มันเลย

จากไส้อั่วเจ้านั้นผมก็ไม่เคยเจอไส้อั่วที่ถูกปากอีกเลยจนไปเรียนต่อเมืองนอกก็ลืมๆเรื่องไส้อั่วไปหลายปี...

กลับมาจากเรียนต่อก็ได้มีโอกาสเข้าไปทำงานที่บริษัทเตียวฮงสีลมจำกัด มีอยู่ช่วงหนึ่งมีคนที่บริษัทต้องขึ้นไปทำงานเชียงใหม่บ่อยๆ เจ้านายก็เลยให้ซื้อไส้อั่ว แหนมหม้อ น้ำพริกหนุ่ม น้ำพริกอ่อง หมูทอด แคบหมู ต่างๆ นานา มากินกัน งานนั้นเจ้านายก็ร่วมวงกินด้วย ... แบบว่า "จก" กันพร้อมๆกันเรยย รู้สึกประทับใจมากๆๆๆ ที่นายเป็นถึงเจ้าของบริษัทแต่ไม่ถือตัวเลย

คราวนั้นรู้สึกว่าไส้อั่วเผ็ดถูกใจมากๆ แอบถามพี่ที่ซื้อมาว่าของร้านไหน พี่เค้าบอกว่า "ร้านดำรงค์" เลยท่องเอาไว้ในใจตลอด จนได้ขึ้นไปเชียงใหม่เองก็ไปตามหาร้านดำรงค์จนเจอ และเป็นร้านประจำทุกครั้งที่ขึ้นไปเชียงใหม่ แต่ร้านนี้รู้สึกว่าไส้อั่วเค้าจะทอดเอานะครับ เพราะฉะนั้นถ้าซื้อมาแล้วทานเลยจะมันมาก ต้องเอาเข้าตู้เย็นให้มันเกาะเป็นก้อนๆ แล้วเอาออกมาอุ่นถึงจะอร่อยครับ

แต่ผมก็ไม่ละความพยายามในการตามหาไส้อั่วที่เอามาย่างนะครับ ถนนคนเดินนี่ผ่านตา ผ่านการชิมมาหมดแล้วทั้งไส้อั่วปิ้ง ไส้อั่วทอด บอกได้เลยครับ ไม่ผ่านซักร้าน

คราวนี้ก็ขนไส้อั่วกลับมาอีกเฉพาะของบ้านตัวเอง 6 กิโลครับ (ไม่รวมที่เอามาฝากนะครับ อิอิ) ตัดเอามานิดนึงทำเมนูวันนี้ครับ

สปาเกตตี้เขียวหวานไส้อั่ว

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 53 18:26:06

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 53 18:24:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com