Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ร้านเกาเหลาเนื้อตุ๋นอร่อยไร้อันดับของโลก มีปัญหามากมาย อยากถามหลายเรื่องครับ ทั้งท่านที่ขายก๋วยเตี๋ยวและท่านผู้รู้ครับ ติดต่อทีมงาน

1.ตอนนี้ปัญหาร้านผมมีมากมายเลยนะครับ  
เข้าปัญหาแรกก่อนเลยก็คือ  กำไรครับ

ตอนนี้ร้านผมขายหนะพอขายได้นะครับ แต่กำไรนั้นแทบไม่ได้เลย
ผมเลยอยากรู้ว่า ท่านใดที่เปิดร้านเนี่ย  ท่านมีกำไรกับการลงทุนต่อครั้ง
บ้างครับ

ผมอยากรู้ว่า ลงทุนขนาดไหนและควรที่จะได้กำไรขนาดไหนครับ
ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ   ขอบคุณครับ
ตอนนี้บอกตรงๆว่า เหมือนทำให้ญาติพี่น้องกินครับ
คือว่าแทบไม่ได้กำไรเลยครับ  ทั้งๆที่ผมก็เพิ่มราคาแพงแล้วนะครับ
แต่พอขายหมด นับเงิน บวกลบต้นทุน กลับมองไม่เห็นกำไรเลย Y_Y

2. ปัญหาที่สองของร้านผมก็คือ ข้าวครับ ข้าสวยจะทำให้ยังให้
ร้อนอยู่ตลอดเวลาครับ  ผมเห็นบางร้าน เอาข้าวที่หุงแล้วมาใส่ไว้กับ
กระติกน้ำแข็ง วิธีนี้ช่วยให้ข้าวร้อนนานเหรอครับ  หรือช่วนแนะนำวิธีอื่นๆ
ด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ ^ ^

3. หม้อไหม้ครับ   ก้นหม้อไหม้  มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
ช่วงแรกๆเป็นบ่อยเหมือนกัน  แต่ตอนนี้ผมใช้วิธี  ใช้กระดูกรองก้นหม้อครับ
( เอากระดูกใหญ่ๆหน่อย ) และคนบ่อยๆหน่อย
ไม่รู้ว่าท่านใดที่ขายก๋วยเตี๋ยวเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ
และแก้ไขยังไงครับ เพราะบางครังก็อาจจะหลงลืมคนหม้อครับ
ผมคิดว่าจะใช้ตะแกรงวางไว้ก้นหม้อ  ดีไหมครับ มีใครเคยเห็น
เขามีวิธีป้องกันหม้อไหม้ยังไงบ้าง  รบกวนด้วยนะครับ ^ ^

4.น้ำซุป เราควรปรุงให้มีรส ที่จืดๆหน่อย หรือพอดีไปเลยเพราะว่าขายไปสักพัก จากที่พอดี ก็จะงวดกลายเป็นเค็ม  ท่านใดมีวิธีทำให้น้ำซุป รสชาติ
คงที่ตลอดบ้างครับ  รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  ตอนนี้ผมผวาๆกลัวเค็ม
ครับ

5. การห่อผ้าขาวบางใส่เครื่องเทศต่างๆ ห่อไว้เพื่ออะไรครับ
ทำไมต้องห่อด้วย  สำหรับผมคิดว่าการห่อ จะทำให้ความหอมมัน
ค่อยๆออกมา แบบเรื่อยๆ ทำให้หอมนานๆ    หรือว่ามีแค่เหตุผลเดียว
ก็คือ ไม่อยากให้ชิ้นส่วนของมันลงไปในน้ำซุปครับ

6. การตุ๋นเนื้อตอนนี้มีปัญหาอยู่ว่า บางท่านบอกว่า เหนียวไป
แต่บางคนบอกว่า ดี ok แล้ว ผมเลยสับสนว่าจะตุ๋นแบบไหน
ถึงจะพอดีสำหรับทุกๆคนครับ  เพราะล่าสุด
มีสามีภรรยา มาทานเนื้อตุ๋นที่ร้าน นั่งด้วยกัน ( เป็นลูกค้าประจำ )
ฝ่ายสามีบอกว่า เนื้อเหนียวไป แต่ว่าภรรยากลับบอกว่า ไม่เหนียวได้แล้ว
ผมเลยสุดจะสับสนว่าจะทำยังไงดี ทั้งๆที่เนื้อตุ๋นก็เป็นหม้อเดียวกัน

ตอนนี้ผมก็ค่อนข้างตั้งใจจะตุ๋นให้ตึงๆพอได้เตียวไม่ลุ่ยมาก
เพราะว่าก่อนหน้านี้เคยมีลูกค้าติว่ามันลุ่ยไป  ผมก็เลยปรับมาตุ๋นแบบนี้
และก็เป็นที่ถูกใจของคนที่แนะนำ  แต่ว่ากลับไปถูกใจของลูกค้าบางท่าน
เช่นกัน  ตอนนี้เลยจะหาวิธีทำให้เนื้อตุ๋นอยู่ตรงกลาง และทั้งสองฝ่าย
ชอบครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ^ ^

7.  วิธีเก็บเนื้อสด ให้สดนานๆครับ  ตอนนี้ผมใช้วิธีใส่ถุงและก็ใส่ไว้ในตู้แช่
และเอาน้ำแข็งทับไว้  แต่ว่ามันก็ไม่สามารถรักษาความสดได้นาน
ร้านผมใช้เนื้อสันใน ในการทำเนื้อสดครับซึ่งเป็นสันในแต่งด้วย
ความแพงเลยแพงกว่าเนื้อส่วนอื่น  แต่ซื่อมาแล้วบางวันลูกค้าแทบไม่ได้สั่ง
เลย  ก็เลยทำให้เนื้อที่ซื้อเตรียมไว้ไม่สด และไม่สามารถขายได้อีกต่อไป
อยากให้แนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ ^ ^

8 ลูกชิ้นเนื้อที่จะเอาไว้ใส่กับเกาเหลาเนื้อ ช่วยแนะนำยี่ห้อและที่ซื้อด้วยครับ
ลูกชิ้นที่ผมใช้ตอนนี้  ลูกค้าบางคนบอกว่าไม่ค่อยอร่อยครับ
บางคนเคยกินแล้ว  และได้กลับมาซื้ออีก แต่เน้นคำว่า ไม่เอาลูกชิ้นนะ
ผมถามน้องเขาไปตรงๆเขาบอกว่า มันยังไงก็ไม่รู้  สรุปว่าไม่เอาลูกชิ้น
ผมก็เลยอยากเปลี่ยนลูกชิ้นครับ ทั้งลูกชิ้นเนื้อและลูกชิ้นเอ็นครับ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

9. การลวกเส้นใหญ่ และการลวกเส้นหมี่เหลืองครับ  ไม่ทราบว่า
มีเทคนิคอะไรพอจะบอกได้ไหมครับ  

ปล. ถ้าเป็นไปได้รบกวนแนะนำเรื่องการลวกเส้นหมี่และกับเส้นเล็กด้วย
ก็น่าจะดีนะครับ บอกตรงๆว่าถ้าผมอยู่ร้านคนเดียว
ผมจะขายแต่เกาเหลาอย่างเดียวครับเพราะผม  ลวกเส้นไม่เป็น
และไม่มั่นใจว่ามันจะอร่อย  T_T  ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่แนะนำนะครับ  ^ ^

จากคุณ : คิดนอกกรอบ
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 53 17:57:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com