Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<<..ยัยนู๋เปิดร้านแล้วจ้า ..>>>> มีสูตรยำมาฝาก ด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ในที่สุด นู๋ก็เปิดร้านแล้ว เย่ๆ เปิดมาได้สองวันแล้วค่ะ วุ่นวายพอสมควร

ขนาดเคยเปิดมาแล้วนะ พอพักมือไปนาน เหมือนเริ่มใหม่หมดเลยค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำ นู๋เอามาปรับใช้ทุกคำแนะนำเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถึงจะเป็นล๊อกเล็กๆ ที่แบ่งเช่าเค้ามาอีกที แต่นู๋ก็ ดีใจ และ ภูมิใจที่สุด

เพราะนู๋พิถีพิถัน กับทุกอย่างในร้านเลยค่ะ ^ ^

วันนี้ มียำสูตรของร้านมาฝากค่ะ หลังจากที่ คิดๆๆ กะป๊ะป๋า

แล้วก็ ลอง ถามสมาชิกในห้องก้นครัว ก็ได้เมนูที่ร้านมาเพิ่ม หลายเมนูเชียวค่ะ

เมนู ที่จะนำมาฝากวันนี้ เป็นเมนู ชื่อเดียวกับร้านค่ะ "ยำกั๊ตจัง"

เมนูนี้ นู๋คิดเอง คิดว่า น่าจะมีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ ของร้าน ถ้ามาแล้วต้องชิม

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ส่วนผสมนะคะ

บะหมี่เมนดาเกะ ((มีขายตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปค่ะ ))
กุ้งสด
ลูกชิ้นปลา
ชิกุว่า
หมูสับ
ปูอัด
ปลาหมึก
เต้าหู้ปลา
เห็ดหูหนูขาว
หรือ เนื้อสัตว์อะไรก็ได้ที่อยากใส่ค่ะ
กะหล่ำ ((ทีเด็ดของร้านค่ะ เพิ่มความหวาน ))
โชยุญี่ปุ่น
ผักสี่สหายค่ะ มะเขือเทศ แครอท หอมใหญ่ คึ่นช่าย
พริกสด ตำ ตามระดับความอดทนของลิ้นเราค่ะ อิอิ
น้ำปลา
น้ำเชื่อม หรือ น้ำตาล
น้ำกระเทียมดอง
น้ำมะนาว
รสดี รสหมู นิดหน่อย

วิธีทำนะคะ

อันดับแรก ลวกบะหมีเมนดาเกะ แล้วพักไว้ก่อนค่ะ
จากนั้น น้องๆลงเล่นน้ำเลยค่ะ กุ้ง หมึก และเนื้อสัตว์ต่างๆ ลงลวกค่ะ
แล้วก็ลวก กะหล่ำปลีด้วยนะคะ เสร็จแล้ว ปล่อยทุกอย่างพักผ่อนตามสบายก่อนค่ะ ^ ^

หันมาทำน้ำยำนะคะ พริก มะนาว น้ำเชื่อม น้ำกระเทียมดอง รสดี ใส่น้ำปลา ครึ่งนึง จากปกติที่ทานนะคะ เช่น ปกติ ใส่ 1 ช้อน ก็ ใส่แค่ ครึ่งช้อนก่อนค่ะ
แล้วอีกครึ่งนึง ให้เติมโชยุลงไปแทนค่ะ อ่าาาา มาถึงขั้นตอนนี้แล้ว จะหอมๆ นะคะ หอมโชยุ มันเข้ากะ น้ำปลา กะ มะนาว อย่างประหลาดเลยค่ะ ^ ^ คนๆ ให้ทุกอย่างเข้ากัน แล้ว ไปเรียนทุกอย่างที่พักผ่อนอยู่ ให้มาปฏิบัติหน้าที่ค่ะ โยนใส่กะละมังเลย ช่วยคนด้วยนะคะ จะได้ รักกันกลมเกลียว อิอิ

จากนั้นก็ ตามด้วยสี่สหาย เรียงแถวกันลงไปเลย คึ่นช่ายเยอะๆ หอมดีค่ะ
คลุกอีกสักหน่อย ได้ที่ล่ะ จัดใส่จานได้เลยค่ะ ยำกั๊ตจัง !!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ที่จริง ที่ร้านจะ ใช้น้ำซุปหมู ที่ต้มจากหมูสับ ใส่น้ำปลา แล้วก็เติมรสดีไปหน่อยค่ะ

กรองเอาหมูสับไว้ใส่ยำวุ้นเส้นหมูสับ  เอาน้ำซุปที่ได้ มาทำน้ำยำ

แต่เวลาทำทานเองที่บ้าน นู๋กลัวมันจะลำบากไป เลยเปลี่ยนเป็นใส่ผงรสดีไปนิดหน่อยแทนค่ะ

ลองเอาไปทำทานดูนะคะ เผื่อจะเปลี่ยนรสชาติ จากยำเดิมๆที่เคยทาน

แต่ถ้ากลัวทำเองไม่อร่อย แวะมาทานได้ที่ ร้านเลยเจ้า  สำหรับคนที่อยู่เชียงใหม่ นะคะ อิอิ

บะหมี่เมนดาแกะ ลักษณะ เหมือน หมี่ผักมิโรเฮยะ ของ MK ค่ะ

ไม่มีคอเรสโตรอล ไขมันน้อยกว่าเส้นบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปทั่วไปเยอะเลยค่ะ แล้วที่สำคัญ

เวลาทานแล้ว ไม่รู้สึกอืดท้องเหมือนเส้นบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปทั่วไป

เหมาะสำหรับคนที่ลดความอ้วนอยู่ด้วยนะคะ

ขอให้อร่อย กับเมนู ของร้านกั๊ตจัง ค่ะ !!!

***แก้คำผิดเจ้า

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 53 03:10:10

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 53 03:08:21

จากคุณ : ยัยนู๋ลูกป๊ะป๋า
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 53 02:58:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com