Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้ชาย...เข้าครัว [ตอน: แกงเลียงร้อนๆมาเสิร์ฟแล้วครับ] ติดต่อทีมงาน

ดาว

สวัสดีครับ พบกันอีกครั้งนะครับพี่ๆชาวก้นครัวที่น่ารัก[ปากหวานซ๊า...]

วันนี้ผมกลับมาตามสัญญาที่ให้ไว้เมื่อวาน ที่ว่าจะเข้าครัวอีกครั้ง
เพื่อหัดทำแกงเลียง [หรือแกงเรียง กันแน่หว่า?] ในเช้าวันนี้

และผมก็รักษาสัญญาที่ให้ไว้ครับ  แม้จะเข้ามาช้าหน่อยเพราะติดธุระจริงๆ
มาช้าดีกว่าไม่นา ใช่ไหมครับ [เนียนเชียวตรู อิอิ]  

แต่ก่อนที่จะไปชิม"แกงเลียงกุ้งสด"ของผมนั้น
ขออนุญาตทักทายพี่ๆที่ให้เกียรติเข้ามาพูดคุยกันในกระทู้ก่อนนี้ก่อนนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D9924729/D9924729.html

ขอเริ่มจากทักทายพี่ที่น่ารักล็อคอินนี้ก่อนครับ
ดาว พี่ “ท่านโชกุน”  เชิญยิ้ม  เอ๊ย…เชิญชิม “ต้มยำปลาช่อน”
ได้ตามอัธยาศัยครับ อิอิ

ดาว พี่ “keko”   ใจเย็นๆครับพี่… ผมไม่กล้าโกรธพี่แน่ๆครับ  เพราะมันอาจจะเป็น ...
“พรหมลิขิตบันดาลชักพา ดลให้เราพบกันทันใด..” อิอิ เขิลลล์

ดาว พี่ “ladynula” พี่เลดี้ กาก้า เอ๊ย พี่เลดี้ นูล่า  
ตักใส่ชามโตๆได้เลยนะครับ รับรองไม่มีเหลือ [เพราะเททิ้งหมด 555]

ดาว พี่ “Schnuggy ชนุ๊กกี้” เดาว่าพี่เป็นลูกครึ่งแน่เลย
เพราะเห็นชัดมากๆคือลูกครึ่งอังกฤษและไทย สังเกตจากล็อคอินครับ อิอิ
ผมฝากบุญมาให้พี่ด้วยครับ

ดาว พี่ “kokang&nana”  เรียกผมว่า…พ่อครัวหัวป่าเชียวหรือครับ?
ขอบคุณมากครับ แต่ผมคงไม่เก่งสมฉายานี้แน่ๆครับ
แต่ถ้าเป็น “ป่าเดียวกัน” อันนี้…ไม่แน่ครับ  แง่ม..อิอิ

ดาว พี่ “Metaphysics” ขอบคุณที่ชมครับผม…
ปล. ผมน่ารัก แล้วจะรักมั๊ยล่ะ!! ชิ [งอนล่ะ]

ดาว พี่ “หมู (ตัว) อ้วน”  
   จ๊าก [ครั้งที่ 1.]  
Yea ๆ…[อุ๊บ!! เผลออุทานเป็นภาษาอังกฤษ ]
ก็แหม…เจอแต่พี่ๆที่เป็นลูกครึ่ง และอังกฤษซะหลายคนเลย อิอิ
[ดูจากล็อคอินที่ผ่านมาซิ] ได้เจอคนไทยด้วยกันล่ะ  รักนะ…คนไทย  จุ๊บๆ
  จ๊าก [ครั้งที่ 2.]
ดีใจมากๆ ที่คุณจำผมได้จากการขอสูตรหมูสะเต๊ะครับ
และทำให้ผมนึกย้อนไปเมื่อ 1 ปีที่ผ่านมา เป็นช่วงเดียวกันเลย
ที่ผมขอสูตรไปทำขายในงานลอยกระทง [ประสบความสำเร็จมากๆ]
ซึ่งกำลังจะบอกว่า ปีนี้ผมก็จะทำขายอีกเช่นกันครับ
และวันนี้ซื้อหมูมาเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวสายๆจะหมักไว้ครับ
เพราะวันที่ 21 จะขายในงานลอยกระทง ส่วนวันที่ 22 มีลูกค้าสั่ง 4,000 บาท
ใช้ในงานปิดกีฬาภายในบริษัท [เป็นบุฟเฟ่ห์]
หากผมไม่วุ่นวายเกินไปนัก ผมจะนำบรรยากาศทั้ง 2 งานมาฝากพี่นะครับ
  จ๊าก [ครั้งที่ 3.] นั่นสิ!! จะจ๊ากทำไมเนี๊ย !!

ดาว พี่ “234”  เห็นด้วยครับพี่ ที่ควรทำอาหารทานกันในครอบครัว
เรื่องนี้ผมมีประสบการณ์ดังนี้ครับ ผมไปบ้านเพื่อนที่ จ. นครราชสีมา
ตั้งใจว่าจะชวนครอบครัวเพื่อนไปทานอาหารขึ้นชื่อต่างๆของจังหวัดนี้  
แต่ปรากฎว่าเพื่อนกระซิบว่า คุณแม่ขอทำอาหารให้ทานที่บ้านดีกว่า
และเมื่อเห็นบรรยากาศแม่-ลูกเข้าครัว  ปรุงอาหารกัน ถามสารทุกข์-สุขดิบกันและกัน
คนนอกอย่างผม ต้องมองด้วยความอิจฉาครับ
ทำให้ผมได้ข้อคิดว่า
"บางครั้ง…เงินก็ ซื้อความสุขในครอบครัวไม่ได้เสมอไป"

หลังจากนั้นทุกครั้งที่ไปบ้านเพื่อนต่างจังหวัด  
จะมีอาหารสดติดมือไปทำทานกันเองที่บ้านเพื่อนเสมอๆครับ
เพื่อจะได้เห็นสายใยความผูกพันของครอบครัว
ที่นับวันจะห่างหายจากวิถีไทยแบบเดิม ห่างไกลออกไปทุกที

จากคุณ : ออมสินไตตั้น
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 53 12:21:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com