Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาดูกันว่าทำไมคนเกาหลีถึงได้สุขภาพดีและหุ่นดีกัน ติดต่อทีมงาน

ไม่มีรูปนะค่ะพอดีอยู่ที่ทำงานว่างจัดเลยอดเข้าห้องก้นครัวไม่ได้
ที่ทำงานก็พิมไทยไม่ได้
จริงๆ คอมที่บ้านก็พิมไทยไม่ได้เลยต้องใช้อากู๋ช่วยถ้าิผิดพลาดประการใดโปรดให้อภัยกันด้วยนะค่ะ

พอดีได้มีโอกาสไปทานอาหารเกาหลีืัที่ Bratislava ค่ะ ตอนแีรกๆ เค้าก็ัยังไม่เสริฟเจ้าน้ำสมุนไพรนี้ให้ แต่พอไปบ่อยๆเข้า เจ้าของร้านก็มาืัทักทายและจะเสริฟน้ำสมุนไพรนี้หลังทานอาหารค่ะ

ต้องออกตัวก่อนว่าไม่รู้จริงๆ ว่าใช่สูตรนี้เป๊ะๆ ไม๊แต่พอลองทำออกมาแล้วปรากฎว่าีีรสชาดเหมือนเป๊ัะๆ เลย ก็เลยเอามาแชร์ให้ชาวก้นครัวกันนะค่ะ
มาดูส่วนผสมกันเลยดีกว่านะค่ะ
อบเชย 1 แท่ง
หล่อฮังก๊วยบุบ 1 ลูก
ขิงแก่บุบๆ ประมาณ 5 แว่น ไม่รู้เรียกยังไงอภัยให้ด้วยนะค่ะ
น้ำ 2 ลิตร

ต้มน้ำให้เดือดและใส่ทุกอย่างลงไปเลยค่ะหลี่ไฟปิดฝาหม้อแล้วต้มต่อประมาณครึ่่งชั่วโมง ปิดไฟทิ้งไว้ให้เย็นแล้วถ่ายใส่ภาชนะเก็บเข้าตู้เย็นไว้ดื่มเย็นๆ หลังอาหารค่ะ
(รสชาติจะออกหวานนิดๆค่ะเพราะหล่อฮังก๊วยมีรสหวานอยู่แล้ว)

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ย. 53 21:56:30

จากคุณ : ladynula
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 53 21:39:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com