Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>> รวบรวมภาพอาหารอีสานบ้านเฮา...แซ่บๆ เด้อจ้า...<<== ติดต่อทีมงาน

รีวิวการทำอาหารอีสานมาก็หลากหลายเมนู  

อาหารอีสานบางอย่าง บางท่านอาจไม่เคยเห็น ไม่เคยทาน

บางท่านก็คิดว่าเมนูนี้มันทานได้ด้วยเหรอ

แต่เชื่อเถอะว่า  มีอาหารอีสานอีกหลายเมนูที่ทำให้ท่านต้องอึ้ง ทึ่ง เสียว(โว้ย)

ข้าวฯ ทำกับข้าวไม่เก่ง แต่ก็พยายามหัดทำ แซ่บบ้าง ไม่ได้เรื่องเลยก็มีค่ะ

เมนูส่วนมากที่ทำทานก็จะเป็นแบบดั้งเดิมที่ปู่ย่าเคยทำให้ทาน  

อาศัยจำว่าเคยเห็นท่านทำแบบนี้ ไม่แน่ใจก็ถามย่า หรือถามป้า

ผักที่ใส่ในแต่ละเมนู น้อยครั้งที่จะซื้อ เพราะผักพื้นบ้านที่เป็นส่วนประกอบหลักๆ

เช่น ผักอีตู่ ข่า ตะไคร้ พริก เป็นผักพื้นบ้านที่หาง่ายในละแวกบ้าน

แม้ที่บ้านจะไม่ได้ปลูกก็ไปขอบ้านป้า บ้านย่า ได้ ไปเด็ดมาเลยค่ะ อิอิ

ไม่มีหวง เพราะแถวนี้ยังเป็นวิถีชีวิตที่พึ่งพาอาศัยกัน ไม่ได้ขายไปซะทุกอย่างเหมือนในเมืองค่ะ

โม้มาเยอะแล้ว ทำอาหารมาก็เยอะแล้ว

เลยรวบรวมมาให้ท่านๆ ได้ทัศนาค่ะ ว่ามันเป็นตาแซ่บแท้ๆ เด้อ

แกงเห็ดป่า  เป็นเมนูแรกที่ทำ
แบบว่ายังกล้าๆ กลัวๆ อายๆ หลากอารมณ์มาก ว่าจะรีวิวดีไหมหนอ  อิอิ
แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 ธ.ค. 53 23:49:10

จากคุณ : ข้าวเหนียวเขาวง
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 53 21:58:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com