Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

oOo oOo ชวนมาชม ชวนมาชิม : ย้อนวันเก่ากับกากหมูเจียว เมนูหมูผัดพริก ผักสดและน้ำพริกบ้านๆ เชิญได้เลยค่ะ>>>>> ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ชาวก้นครัวที่รักทุกคน  มาแล้วจ้า คิดถึงห้องนี้จริงๆเลยยยยยยยย

วันก่อนสามีซึ่งไม่เค้ยไม่เคยที่จะกินมันหมู  น้ำมันหมู กลับเปลี่ยนใจ ซื้อมันหมูของโปรดของเราคุณแม่บ้านมา  บอกว่าเจียวน้ำมันหมูใช้กันดีกว่า  ทำอย่างคนโบราณบ้างก็ดีมีประโยชน์
นั่น-นั่น ว่าไปนั่น  
แหม---ก็เค้าน่ะกินจนเห็นอะไรมันๆเป็นไม่ได้ น้ำลายหก—หุหุ  (แต่จริงๆอะไรที่มากไปก็ไม่ดีใช่มั้ยคะ)
ตั้งเด็กๆมาแล้วนี่ คุณแม่บ้านคุ้นเคยกับน้ำมันหมูที่สุด เพราะช่วยแม่และยายเจียวมาตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ  น้ำมันหมูไม่เท่าไหร่แต่ที่รอคอยก็คือ กากหมูที่ได้จากการเจียว    สุดยอดความอร่อยเลยค่ะ กากหมูชิ้นเล็กๆที่โดนบีบน้ำมันออกไปมากแล้ว สีเหลืองอมน้ำตาล กรอบๆมัน โรยบนข้าวสวยที่คลุกกับน้ำปลา แค่นี้ก็เลิศรสแล้ว
น้ำมันหมูเจียวไข่ก็อร่อย
เคยเป็นกันบ้างมั้ยคะ กับข้าวเมื่อตอนที่เรายังเด็ก เหมือนว่าไม่มีอะไร บางอย่างก็ง่ายๆ แต่ทำไมหนอทำให้เราคิดถึงอยู่บ่อยๆ เป็นไปได้ว่าเราคิดถึงบรรยากาศแวดล้อม ทำให้รู้สึกอบอุ่นจริงๆค่ะ
สมัยก่อนจะเก็บน้ำมันหมูที่ได้ไว้ในหม้อเคลือบมีหูโค้งๆ สีน้ำเงิน ว่าแล้วก็อยากจะหามาไว้ใช้อีกบ้างค่ะ

เรื่องน้ำมันหมู น้ำมันพืช คุณแม่บ้านเองอยากรู้เพิ่มเติมเลยไปค้นหาข้อมูลมาฝากให้พิจารณากัน ตามลิงค์นี้ไปเลยค่ะ หรือใครมีข้อมูลดีๆอื่นก็มาแบ่งปันกันบ้างนะคะ
  http://www.pendulumthai.com/smf/index.php?topic=1372.0

วันนี้เอาดอกไม้ที่บ้านมาฝากค่ะ ดอกเข็มสีส้ม

จากคุณ : lovelyjone/jog
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 53 20:05:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com