Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*___พาไปดู อาหารการกิน ในทริปเกาหลีกันค่ะ :>___* ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่า เพื่อนๆพี่ๆน้องๆก้นครัว ^_____^

วันนี้จะมาพาไปชมอาหารการกินในเกาหลีเล็กๆน้อยๆนะคะ เราเพิ่งกลับจากเกาหลีมา ไปสองอาทิตย์ น้ำหนักขึ้นสามโล แฮะๆ ถ้าอยู่ต่อ คาดว่าได้กลิ้งกลับมาแน่นอนค่ะ

ในความคิดเรา รสชาติอาหารเกาหลีค่อนข้างคล้ายกับอาหารไทยอยู่เหมือนกัน เน้นเผ็ดๆหวานๆ เค้าจะเน้นซอสพริก ผงพริกและกระเทียมค่ะ ไม่ค่อยมีสมุนไพรหอมๆเหมือนบ้านเราเท่าไร

ที่เน้นหนักคือเครื่องเคียงค่ะ กิมจิมีมากมายหลายแบบ เครื่องเคียงแบบอื่นเช่น ผักดองธรรมดาๆก็มี หรือพวกปลาหมึก ปลาเล็กปลาน้อยหมักซอสก็มี อร่อยเหมือนกันค่ะ เราทานทีเป็นจานๆเลย ><

ร้านขนมปัง ร้านกาแฟ เค้าก็มีให้เลือกหลากหลายค่ะ แต่ที่เยอะจะเป็นดังกิ้นโดนัทค่ะ มีแทบทุกถนน
ร้านขนมปังดังๆมีสองร้านคือ tous les jours กับ paris baguette ค่ะ ขนมปังอบใหม่ๆ ทานตอนอากาศหนาวๆ นี่อร่อยเข้าไปใหญ่เลยค่ะ

ร้านตามข้างทางก็เป็นต๊อกโปกี โอเด้ง เน้นกินร้อนๆ แก้หนาวค่ะ

ตอนเราที่เราไปเริ่มหนาวแล้วค่ะ หิมะตกก็มี ของกินแก้หนาวก็เลยเยอะหน่อย :D

จากคุณ : odew
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 53 20:54:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com