Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แป้งท้าวยายม่อม คือ แป้งอะไรคะ ติดต่อทีมงาน

อยากจะลองทำขนมถ้วยค่ะ เลยลองอ่านในสูตรบอกต้องใช้แป้งท้าวยายม่อม ทีนี้ ถ้าไม่มีค่ะ ออกไปซื้อก็ไม่สะดวก อยากถามว่าเราสามารถใช้แป้งอะไรแทนได้มั้ยคะ แล้วกะทิ เราใช้ กะทิกล่อง ได้เหมือนกันมั้ยคะ คือถ้าหัวกะทิ ก็จะใช้เพียวๆ แต่ถ้าหางกะทิ ก็จะเจือจางน้ำเข้าไปหน่อย ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่าล่วงหน้านะค่ะ

ส่วนประกอบตัวขนมถ้วย
1. แป้งข้าวจ้าว ๑/๒ ถ้วย
2. แป้ง ท้าวยายม่อม ๓ ช้อนโต๊ะ
3. น้ำตาลปีบ ๑ ถ้วย (หรือน้ำตาลตะโหนด)
4. หางกะทิ ๑ ถ้วย
5. น้ำใบ เตย ๑/๔ ถ้วย (น้ำเปล่าหรือน้ำใบเตยคั้นสด)

ส่วนผสมหน้าขนม
1. หัว กะทิ ๑ ถ้วย
2. แป้งข้าวจ้าว ๒ ช้อนโต๊ะ
3. เกลือป่น ๑/๒ ช้อนชา

แก้ไขเมื่อ 13 ธ.ค. 53 14:41:33

จากคุณ : shiroko
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 53 14:36:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com