Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<ยัยนู๋ไม่ไหวแล้ววว...>>> ขอสูตร ทาโกะยากิ หน่อยได้มั้ยคะ ?? ติดต่อทีมงาน

T^T

ฮือออออ   อึดอัด !

เป็นแม่ค้านี่้ลำบากจริงๆเลยนะเนี่ย

นู๋เตรียมของ ตั้งร้าน หรือ แม้แต่เวลาขาย ทำคนเดียวไม่เคยเหนื่อยเล้ยยยยย

มันมาเหนื่อย ตรงแม่ค้ามาเขม่นกันเองนี่แหล่ะ ! เฮ้อออออ

หลังจากเคยเล่าให้พี่ๆเพื่อนๆฟังไปแล้ว ว่าร้านข้างๆเอายำมาขายชนกะนู๋

แล้วหลังจากเดินไปผูกมิตรแล้วได้อย่างตรงข้ามกลับมาแล้ว เรื่องราวมันยังไม่จบ !

เรื่องมีอยู่ว่า แรกๆที่นู๋ขายของ มีลูกค้าสองคนเป็นน้องที่ตาบอดค่ะ มาซื้อยำที่ร้าน

แล้ววันแรกที่เค้ามาซื้อเนี่ย พ่อเค้าพามา ก็มาซื้อร้านนู๋เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวจะมาอุดหนุนอีก นู๋ดีใจมากๆค่ะ

หลังจากนั้นไม่กี่วัน น้องเค้าก็เดินมาเหมือนเดิมค่ะ ไอ่เราก็เตรียมลุกดีใจลูกค้ากลับมาทาน แต่ วันนี้ไม่มีคุณพ่อพามาแล้ว

แล้วเค้าไปหยุดหน้าร้านส้มตำ ที่เค้าเอายำมาขายชนกะนู๋นี่แหล่ะ ลูกจ้างร้านส้มตำ รีบวิ่งไปจูงน้องเค้าเข้าไปในร้าน ต่อหน้าต่อตานู๋เลยยยย

นู๋ก็ได้แต่มองตามไป ทำตาปริบๆ แล้วปล่อยให้เค้าสั่งร้านนั้นไป แล้วสองสามวันต่อมา น้องเค้าก็มาอีกค่ะ ทีนี้ เจ้าของร้านตะโกนบอกลูกจ้าง

เอ๊าลูกค้ามาแล้ว ไปจูงมาสิ นั่น! อ่ะ เราก็ได้แต่มองตามไปตาปริบๆเหมือนเคย แล้วก็ได้ยินเค้าคุยกัน ประมาณนี้

น้องตาบอด : พี่ครับทำไมยำรสชาติไม่เหมือนเดิม
ป้าที่เป็นลูกจ้างร้านส้มตำ : อ๋อ สงสัยเปลี่ยนคนยำ !

.....   <<<< หลังจากได้ยิน คือแบบ จุดๆๆ แบบนี้ แล้วมีอีกาบินผ่านเหมือนหนังการ์ตูนเล้ยยยย

จะบอกว่าคนยำในร้านนั้นมีคนเดียว ที่ทำ คือ เจ้าของร้านนั่นแหล่ะค่ะ นั่งมองมาหลายวันไม่มีใครไปยำแทนเค้าเลยสักกะที

ที่มันไม่เหมือนเดิม เพราะมันคนละเจ้าน่ะสิ ! เฮ้ออออ  หลังจากได้ยินแบบนั้น ป๊ะป๋า ก็ไม่พอใจเล็กๆ ทำไมพูดแบบนั้น !

ทีนี้หลังจากเหตุการณ์ผ่านไป ป๊ะป๋า บังเอิญไปเจอน้องเค้าที่ตู้ ATM

ป๊ะป๋าเลยเข้าไปทัก แล้วก็คุยด้วยค่ะ แล้วบอกน้องว่าร้านที่น้องซื้อไม่ใช่ร้านพี่นะ ร้านพี่ ไม่มีส้มตำขาย แล้วยำก็คนละแบบ บลาๆๆๆๆ

หลังจากนั้นสัก สองวัน น้องเค้าก็มาอีก ค่ะ เดินมาตามปกติ แต่ ! เหมือนเค้านับก้าวมาอ่ะ คือเดินเลยร้านส้มตำมาถึงหน้าร้านนู๋

แต่แล้วป้าลูกจ้างร้านนั้น ก็ วิ่งไปจูงน้องเค้า ดึงเข้าร้านตัวเองอีก แต่คราวนี้ ตามมาจูงถึงหน้าร้านนู๋เล้ยยย

นู๋ก็ได้แต่ยืนค้างอยู่ เพราะนู๋ลุกแล้ว จะไปจูงน้องเค้าเพราะเค้าเดินมาหน้าร้านเราอ่ะค่ะ

แล้วน้องเค้าก็ถามว่า นี่ร้านส้มตำเหรอครับ ! ป้าเค้าก็ว่า แม่นล่ะเจ้า ส้มตำ ยำ ร้านเดียวกันเจ้าาา แบบนี้

น้องเค้าบอกว่า ไม่ใช่ครับ ยำอีกเจ้าครับ อยู่ติดกันครับ !

พอน้องเค้าพูด ทุกคนที่ร้านก็นิ่ง แล้วหันมามองนู๋ สายตาเย็ยเฉียบมากค่าาาา นู๋เลยพูดออกไปว่า ร้านยำอยู่นี่จ้า เดินมาอีกหน่อยนะคะ

แล้วเค้าก็มาเล่าให้ฟังว่า พี่ผู้ชายเค้าพาผมเดินขึ้นไปกด ATM แล้วก็เลยได้คุยกันครับ บลาๆๆๆ

หึๆๆ พี่ๆเพื่อนๆ คะ คิดว่าอะไรจะเกิดต่อไปคะ ??? โอยยยย รังสีความเย็นแผ่ซ่านนนน

นู๋ไม่ได้ไปเปิดสงครามไรกะเค้าเล้ยยย แต่มันเหมือนอะไรที่แย่อยู่แล้ว มันแย่เข้าไปอีก เฮ้ออออ !

เอาล่ะ ! นอกเรื่องมานานนนนนนน แหะๆๆ  นู๋ก็เลยคิดว่าจะเอาอะไรไปขายให้มันแตกต่างจากเค้าไปเลยค่ะ

เผื่อว่ามันเวิร์ค ก็ไม่ขายยำก็ได้ ขายอันใหม่นี่ก็ได้อ่ะ ((แอบงอนๆ 555))

เอาแบบที่ไม่ค่อยมีใครขาย ที่นู๋คิดได้ และเท่าที่มีตอนนี้ไม่กี่เจ้า แล้วแถวนั้นก็ยังไม่มี คือ อาหารญี่ปุ่น

ไอ้ครั้นจะมาหุงข้าวเพิ่ม ทำซูชิ ก็ไม่ค่อยจะไหว แค่เตรียมของยำก็เหนื่อยแล้ว

เลยคิดว่า น่าจะเป็นทาโกะยากิ คือเราไปผสมแป้งที่ร้านก็ได้ ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก

ขายยำก็ต้องมีปลาหมึก อยู่แล้ว แล้วพลิกแพลง เป็นไส้กรอก ปูอัด อะไรแบบนี้น่าจะได้

ซึ่งก็มีอยู่ในรายการยำอยู่แล้ว ทุกอย่างก็ลงตัวเลยคิดว่านี่อาจจะเป็นทางเลือกทางนึงที่ดีก็ได้

นู๋เลยอยากจะรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ชาวก้นครัวสักนิดค่ะ ขอสูตรแป้งทาโกะยากิหน่อยได้มั้ยคะ

นู๋ไม่มีกิฟท์ตอบแทน มีแต่คำว่า ขอบคุณจากใจจริงๆ ที่ช่วยเหลือกันค่ะ

ที่จริงมีพี่ที่แนะนำทางหลังไมค์ด้วย ว่าให้ขาย ไอศครีมกะทิ แบบมีท๊อปปิ้งเยอะๆ

สนใจมากกกกก แต่ ! เชียงใหม่หนาวแล้วค่ะพี่ แล้วนู๋ขายตอนเย็น เกรงว่าจะไม่มีใครกิน

แต่ว่า หน้าร้อนเจอกัน นู๋เอามาแน่นอนค่ะ ขอบคุณมาอีกทีนะคะ

สุดท้าย ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่กระทู้ยาวไปจริงๆ และ ไม่มีสูตรอาหารอะไรนำมาฝากเลย

คราวหน้ารับรองว่า ไม่มามือเปล่าแน่นอนค่ะ !

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งนะคะ

จากคุณ : ยัยนู๋ลูกป๊ะป๋า
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 53 02:19:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com