Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

CoffeeBake ...ชวนมาทำขนมตระกูลทอง "เม็ดขนุน" ขนมไทยชื่อมงคล เป็นของขวัญในวันปีใหม่กันค่ะ *** เพิ่ม Video Clip*** ติดต่อทีมงาน

เม็ดขนุน หนึ่งในขนมมงคล ขนมตระกูลทองที่มีความหมายอันเป็นมงคล
หมายถึง หนุนเนื่อง ,สนับสนุน ในเชิงให้ดียิ่งขึ้นหรือให้ก้าวหน้า

ใกล้ปีใหม่แล้ว มาชวนเพื่อนๆ ทำขนมไทยๆ เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือก
ให้คนรอบข้าง เพื่อนฝูง หรือญาติผู้ใหญ่ ด้วยขนมไทย ทองหยิบ
ทองหยอด ฝอยทอง กันค่ะ

ทำเสร็จจัดใส่กระจาดหรือภาชนะสานใบเล็กๆ น่ารัก ไม่ว่าจะเป็นตะกร้า
กระจาด หรือแม้แต่จานชามเซรามิกสวยๆ เพื่อส่งมอบให้กันในวันปีใหม่ค่ะ
แถมพ่วงพวงมาลัยดอกไม้สดพาดไปด้วยก็ดูมีเสน่ห์มีคุณค่้าดีนะคะ

แต่วันนี้ชวนมาทำเม็ดขนุนอย่างเดียวก่อนค่ะ

ไม่ได้ทำนานมากกกกก กลับมาจับกระทะทองเหลือง
งวดนี้ เริ่มที่ ฝอยทองก่อนค่ะ แต่พอดีฝอยทองเจอเตาไม่ถูกใจเพราะน้ำเชื่อม
ไม่ยอมเดือดพุ่งขึ้นมาจุดเดียว แต่กลับไปพุ่งเป็นน้ำพุ สี่จุดสี่วงในเตาน้ำเชื่อม
ทำให้เส้นไม่ยาวสวย เลยต้องรอเตาที่หมายตาไว้มาถึงค่อยทำเพิ่มค่ะ
ระหว่างนี้ก็หันมาชวนทำเม็ดขนุนก่อนดีกว่าค่ะ

จากคุณ : CoffeeBake
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 53 18:23:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com