Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครใช้เตาอบ MINOYA 53 ลิตรแล้วมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีเพิ่งได้เตาอบยี่ห้อนี้มาใหม่ เห็นหลายๆคนแนะนำว่าโอเค แต่บอกอาจจะมีปัญหาเรื่องการตั้งอุณหภูมิที่อาจร้อนเกินไปบ้างประมาณ 20-30 องศา ซึ่งผมก็รับได้ ไม่เป็นไร ไว้ตั้งลดลงหน่อยก็ได้

วันนี้ลองอบบัตเตอร์เค้กดู สูตรบอกว่าเปิดเตา 170 องศา ใช้เวลา 40-50 นาที ก็ตั้งอุณหภูมิลดไป 30 องศาจากสูตรตามที่หลายๆคนแนะนำมา ทุกอย่างทำตามสูตรเป๊ะๆ เนื้อแบทเทอร์เค้กเนียนสวยดีมากกกกกกก พอเอาเข้าเตาอบไปซัก 25 นาที ปรากฏว่า....กลิ่นไหม้โชยครับ T_T ผมเลยรีบเอาออกมา เช็คดูปรากฏว่าสุกแล้ว ด้านบนโอเค แต่พอหงายท้อง ดำปี๋เลยครับ เฮ้ออออ

อ่อ ลืมบอกไป ผมมีเทอโมมิเตอร์ในเตาด้วยครับ แต่ตอนอบขนมลืม ไม่ได้ใส่เข้าไป เชื่อใจเตา 555+

พอทำใจได้กับเค้กก้นดำแล้วผมก็เลยลองเปิดเตาแล้วเอาเทอโมมิเตอร์ใส่ดู ผมตั้งเตาไว้แค่ 120 แต่ดันร้อนพุ่งไปถึง 200 เลยอ่า นี่มันไม่ใช่แค่ 20-30 ตามที่หลายๆคนบอกแล้ว คือเตามันก็ตัดนะครับ แต่ทำไมมันตัดช้าจัง คิดๆดูเจ้าเทอร์โมมิเตอร์ก็ไม่น่าจะเสียนะ เพราะทดลองกับเค้กแล้วก็ก้นดำซะขนาดนั้น

คำถามคือ มันเสียใช่มั้ยครับ แล้วใครเคยเคลมยี่ห้อนี้มั่ง ต้องไปที่ไหน บริการเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : EMO
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 53 22:39:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com