Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เจไดหนุ่มมีคำถาม*** ไม่ทราบว่าในกรุงเทพฯจะหาซื้อ "มันมือเสือ" ได้ที่ไหนบ้างครับ! (ผมจะเอาไปใช้ทำ โอโคโนะมิยากิ ครับ) ติดต่อทีมงาน

***สวัสดีครับเพื่อนๆชาวก้นครัวที่รักทุกท่าน***

สืบเนื่องจากช่วงนี้ "เจไดหนุ่ม" มีความคิดที่จะทำ "โอโคโนะมิยากิ" หรือ "พิซซ่าญี่ปุ่น" รับประทานกินเองที่บ้าน  เหตุเพราะผมไปเจอคลิปตัวด้านล่างในยูทูปด้วยความบังเอิญ  จึงพบว่าอันที่จริงแล้ววิธีการทำมันก็ไม่ได้มีความยุ่งยากอะไรเลย  บวกกับวัตุดิบต่างๆก็พอจะหาซื้อหรือดัดแปลงปรับเปลี่ยนของใกล้ตัวมาใช้แทนได้

ทว่ากลับมีวัตถุดิบอยู่อย่างหนึ่งที่ผมยังหาไม่เจอนั่นก็คือ "หัวมันมือเสือ" หรือที่ชาวยุ่นเรียกว่า "มันภูเขายามาอิโมะ" ซึ่งใช้ผสมกับน้ำแป้งเพื่อเพิ่มความข้นเหนียว  โดย "มันมือเสือ" แบบนี้ร้านอาหารญี่ปุ่นดังๆจำนวนมากยังนิยมนำมาใส่ใน "ไข่ม้วนแบบญี่ปุ่น" ด้วยเพื่อเพิ่มความอร่อยกลมกล่อมครับ (แต่บา่งร้านที่เน้นประหยัดต้นทุนก็อาจจะไม่ใส่ -_-")

โดยผมเองได้ลองหาข้อมูลจากหลายที่แล้วก็ยังไม่พบว่ามีที่ไหนจำหน่ายมันมือเสือเลยครับ  ส่วนใหญ่มักจะแนะนำให้หันไปใช้แป้งโอโคโนะมิยากิสำเร็จรูปซึ่งผสมเจ้าตัวมัีนมือเสือมาแล้ว  แต่เนื่องจากผมมันคนไม่ชอบใช้ของสำเร็จรูป (เครื่องปรุงสำเร็จเสร็จ5นาทีต่างๆอย่าหวังได้แอ้มเงิน^_^) และบังเอิญที่บ้านก็มีแป้งสาลีเหลืออยู่เป็นจำนวนมาก  ดังนั้นจึงอยากจะทำแป้งขึ้นมาเองมากกว่าครับ

ดังนั้น "เจไดหนุ่ม" จึงมาขอสอบถามเพื่อนๆชาวก้นครัวครับว่า  เพื่อนๆท่านใดพอจะทราบแหล่งจำหน่าย "มันมือเสือ" ในกรุงเทพฯบ้างรบกวนช่วยชี้แนะเส้นทางให้ผมทีครับ  (ถ้าได้เป็นแถว "สุขุมวิท" เลยมาทางชานเมืองแถวๆสมุทรปราการจะดีมากเลยครับ ^_^)

ป.ล. ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นอันมีค่ายิ่งในกระทู้แห่งนี้ด้วยครับ  ..ขอบคุณครับ..

**คลิปตัวดังกล่าวที่ผมไปเจอในยูทูปครับ  ซึ่งรายการทำอาหารกับเจ้าโฮ่งนี้ผมเคยได้สูตรทำ "แฮมเบิร์กเสต๊ก" ไปครั้งหนึ่งแล้ว  โดยผมพบว่าสูตรจากรายการนี้ค่อนข้างจะใช้ได้เลยทีเดียวครับ**

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 17 ธ.ค. 53 15:03:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com