Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเราทำต้มกะหล่ำปลีแล้วรสชาติไม่เหมือนกับที่ซื้อเขากินคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เมนูนี้เป็นเมนูโปรดกันทั้งบ้านเลย แต่ก่อนชอบไปซื้อกินที่เยาวราช หรือ ร้านอาหารเจที่อร่อยๆ แต่พอย้ายบ้านแล้วก็เดินทางไม่สะดวกเหมือนที่เก่าเลยลองหาข้อมูลจากในเน็ตและลองทำกินดู

ครั้งแรกไม่ได้เอากะหล่ำและเห็ดไปผัดน้ำมันเพราะไม่อยากให้มันเยอะ ทำออกมาแล้วก็สีสันไม่เหมือนเลย เหมือนแกงจืดทั่วๆ ไป รสชาติพยายามปรุงแล้วก็รู้สึกจืด ทั้งๆ ที่ในสูตรหลาย ๆ สูตรก็บอกแค่ว่าให้ใส่น้ำมันหอย ซอสปรุงรส และซีอิ๊วขาว ใส่ครบแล้วรสชาติก็ยังไม่ถูกใจ

ครั้งที่สองวันนี้ลองทำอีกครั้ง เอากะหล่ำและเห็ดหอมไปผัดน้ำมันด้วย ปรุงเหมือนเดิมทุกอย่างแต่ลดน้ำให้น้อยลง และเพิ่มน้ำมันหอยกับซีอิ๊วขาว รสชาติก็ดีกว่าครั้งที่แล้ว แต่เราก็รู้สึกว่าไม่เหมือนกับร้านอร่อยหลายๆ ร้านที่เคยซื้อกิน หรือเป็นเพราะว่าเราไม่ได้ใส่ผงชูรสคะ

รบกวนชาวก้นครัวที่ทำเมนูนี้บ่อยๆ แนะนำด้วยนะคะ เราจะถือโอกาสรีวิวภาพที่เราทำไปพร้อมๆ กันเลยนะคะ ถ้ามีตรงไหนที่ต้องปรับปรุงก็แนะนำด้วยค่ะ

อันนี้เป็นภาพที่ทำเสร็จแล้วนะคะ สีสันดูเหมือนที่เขาขายกันแล้ว

จากคุณ : meizhen
เขียนเมื่อ : 19 ธ.ค. 53 18:53:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com