Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

{{{ ครัวหัวฟู }}} (หายกันดารแล้วววว) ..................สำเร็จเสียทีกับ [บะหมี่หมูแดง] ................ ติดต่อทีมงาน

ในที่สุดก็ได้กินบะหมี่หมูแดงที่ตั้งใจจะทำตั้งแต่เมื่อวาน แต่ไม่ได้ทำ ใช้เวลาทำนานมากกก เรียวนั่งรอจนหน้ามืดไปเลย

มาดูวัตถุดิบ (และสุก) กันค่ะ

เจียวกระเทียมไว้เมื่อเช้า ซุปเหลือจากวันก่อนทำเย็นตาโฟ ลูกชิ้นปลายกยอดมาจากวันก่อนเช่นกัน หมูสับเพิ่มปริมาณ วันนี้ใช้ผักบุ้งค่ะ ไม่มีกวางตุ้ง ถ้าเป็นสูตรแม่เราจะใช้ถั่วงอกกับถั่วฝักยาวค่ะ เราไม่มีทั้งคู่เลย (ถั่วปลูกไว้ยังไม่งอก ไม่รู้ป่านนี้เป็นฟอสซิลไปรึยัง)

ต้นหอมผักชี ต้นหอมที่ปลูกไว้แกร็นมากเพราะอากาศหนาว อีกไม่นานมันคงลาโลกนี้ไปอย่างสงบล่ะค่ะ 555

คราวนี้ใช้บะหมี่เหลืองค่ะ เห็นเล็กๆอย่างนี้เอามาคลี่ทีบานเลย เขย่าๆแป้งทิ้งไปบ้าง แม่เราชอบเอาไปล้างก่อนลวกค่ะ แต่เราขี้เกียจ อย่าล้างเลย

มีถั่วบดด้วยนะ ไม่ค่อยหอมเพราะไม่ได้คั่วซ้ำก่อนตำ ครกนี่แบกมาจากไทยเลยค่ะ เล็กไป ตำไม่สะใจ

นอกจากนี้ก็น้ำตาล น้ำปลา มะนาว พริกไทยตามปกติค่ะ

จากคุณ : Zmrzlina
เขียนเมื่อ : 23 ธ.ค. 53 04:38:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com