Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามผู้รู้เรื่องเหล้าจีนทำอาหารหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือปกติที่บ้านผมเวลาทำอาหารจะใช้เหล้าไทยทำอาหาร พวกรวนเนื้อ หมักเนื้อ(ปิ้ง ทอด)
แต่เวลาดูรายการโทรทัศน์เวลาจะทำอาหาร เขาใช้เหล้าจีนทำอาหาร ทั้งซุป ทั้งผัด ทั้งหมัก
ก็เลยสงสัยว่าถ้าเอาเหล้าจีนมาทำอาหารไทยจะดีรึเปล่าครับ
แล้วก็คุณสมบัติของเหล้าจีนมีอะไรพิเศษกว่าเหล้าไทยตรงไหนมั่งครับ

เคยเห็นที่เขาบอกกันว่าเหล้าจีนทำอาหาร กลิ่นกับสีจะคล้ายๆ ซีอิ้ว
อย่างนี้เหล้าจีนจะแยกเป็นสำหรับดื่มแบบเหล้าปกติกับสำหรับทำอาหาร ใช่รึเปล่าครับ

ถ้าเกิดว่าเหล้าจีนใช้ทำอาหารดีกว่าเหล้าไทย ปีใหม่นี้จะลองซื้อไปฝากที่บ้านให้ลองใช้ดู
เคยไปเดินแถวๆ เยาวราชแล้วมีร้านขายอยู่ (ซื้อเหล้าให้ไว้ทำอาหารคงไม่ผิดที่รณรงค์นะ)

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : gagigunggai
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 53 21:36:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com