Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำมันลวกเท้าค่ะ จะ2เดือนแล้วยังไม่หายเลย (ผิดห้องรึเปล่าไม่แน่ใจ) ติดต่อทีมงาน

อย่างว่าแหละค่ะคนก้นครัวอย่างเรา
ทักษะการทำอาหารบางทีก็มาพร้อมแผลเป็นสองสามแผล
ยาวหน่อยนะคะ ถ้าพอมีเวลา

คือวันนั้นทอดปลานิลค่ะ ตอนเที่ยงๆ ตั้งกะวันที่ 5พฤศจิ
กลับปลาแล้วน้ำมันมันกระฉอกมาที่เท้า แบบว่า
ร้องไม่ออกเลยทีเดียวเชียว แต่ก็ได้สติวิ่งไปเอาเท้าแช่น้ำ
(พึ่งกลับจากโรงเรียนถุงเท้ายังไม่ได้ถอดเลยค่ะ T^T)
เลยยิ่งหนัก เหมือนถุงเท้ามันชุ่มน้ำมันด้วย
แถมกระฉอกมาโดนท้องนิดนึงอีกต่างหาก
ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นไร ชิวมาก ไม่ไปหาหมอ
(แผลนี่ไม่พองเป็นตุ่มน้ำนะคะ มันเขียวๆดำๆคล้ำๆ ไม่รู้สึกเจ็บ ชาๆด้วย)
จนประมาน6โมง-ทุ่มนึง เสิร์ชกูเกิลเลยจ้า แผลเรานี่ยังไงเมื่อไหร่หาย
ได้ความว่า แผลburnมี3ระดับ(แบ่งได้ย่อยๆเป็น6มั้งถ้าไม่สับสน)
ระดับ1บวมแดง ระดับ2เป็นตุ่มน้ำ
ส่วนระดับ3ไหม้ถึงเนื้อแท้ทำลายเส้นประสาทหมด! แผลจะชา!!
เอาละวา! แผลเรามันลึกขนาดนั้นเลยหรือนี่! แถมมันยังบอกอีกว่า!
หากรักษาไม่ถูกวิธีอาจทำให้เกิดแผลหดรั้งน่าเกลียดน่าชังก็เป็นได้!!
โอ้วมายก๊อดด ผู้หญิงอย่างเราทนได้หรือ!!
ใส่ส้นสูงนี่เห็นเต็มๆเลยนะคะ TT_____________TT
กว่าจะอ่านจนสาแก่ใจก็แทบคลั่ง ไม่อยากจะเชื่อว่ามันจะร้ายแรงถึงเพียงนี้
เพราะเคยโดนน้ำมันกระเด็นอยู่บ้าง แต่ไม่นานก็หาย
เลยบอกพ่อโอ้ยแย่แล้วพาไปโรงบาลด่วน ก็ไปวิภาวดีกัน
หมดไปเกือบสองพัน หมอบอกแผลแค่ระดับ2 อาทิตย์กว่าก็หาย
ไปทำแผลทุกวัน ผ่านไปเกือบสองอาทิตย์ถามทำไมยังไม่หาย
หมอบอกยัง อีกอาทิตย์กว่า พอครบ บอกอีกยังค่ะ อีก2อาทิตย์
ผัดไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ
เปิดแผลเอาน้ำเกลือฉีดๆโปะยายาปิดแผลด้วยผ้ากอช จบ
มีขูดเนื้อตายบ้างเหมือนกันแต่ก็ไม่มีทีท่าว่าจะหมด
จนถึงวันนี้ อีกไม่กี่วันก็สองเดือนแล้ว หมดไปเกือบหมื่น
แผลที่ท้องหายสนิทแล้ว เป็นแผลเป็น
เกือบๆ1นิ้วไม่ใหญ่มากแต่เห็นที่ไรเจ็บใจทุกครั้ง
แต่ที่เท้ายังไม่หายเลยค่ะ ไม่มีปวดหรือติดเชื่ออะไรทั้งนั้น
ไปทำแผลทุกวัน พยาบาลบอกแผลดีมากค่ะ

แย่มาก แย่ที่สุด

แก้ไขเมื่อ 02 ธ.ค. 53 22:56:05

แก้ไขเมื่อ 02 ธ.ค. 53 21:17:22

จากคุณ : funkyblahblah
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 53 21:14:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com