Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มุสลิมชวนชิม ก๋วยจั๊บน้ำข้น สูตรตามใจตัวเองค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก๋วยจั๊บ  เป็น อีกเมนูนึง ที่ชอบทานมากค่ะ แถวๆบ้านหาร้านที่ถูกใจยากมาก เครื่องก็ให้น้อย ที่สำคัญน้ำซุปหวานมากกกกกกกก หวานจนเบาจะขึ้น ด้วยความเรื่องมากของตัวเอง ก็เลยต้องทำทานเองค่ะ

เริ่มกันที่น้ำซุปหม้อใหญ่ๆ หอมๆนะคะ

โครงไก่ 2 ตัว ขาไก่ ครึ่งกิโล
รากผักชี พริกไทยดำ ขาว บุบพอแตก กระเทียม 1 กำมือ
เครื่องพะโล้ หนึ่งซอง
เกลือ น้ำตาลกรวด ซีอิ้วดำ ซีอิ้วขาว ซอสแม๊กกี้

ต้นน้ำจนเดือด แล้วใส่ทุกอย่างลงไปค่ะ พอน้ำเดือดอีกรอบ เบาไฟลง คอยช้อนฟองทิ้งนะคะ แล้วเคี่ยวไปเรื่อยๆ ปกติ ที่บ้านนะ ทำน้ำซุปทิ้งไว้กลางคืนค่ะ เช้าอีกวันถึงจะเตรียมเครือ่งอย่างอื่น ทำให้น้ำซุปเข้มข้นดีค่ะ

จากคุณ : รักต้องซ่อม
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 54 13:47:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com